உலகின் மிகச்சிறிய முதல் 10 நாடுகள் | World’s Top 10 Smallest Countries

உலகின் மிகச்சிறிய முதல் 10 நாடுகள்

World’s Top 10 Smallest Countries

உலகில் பெரும்பாலான நாடுகள் மிகப் பெரியவை, ஆனால் சில நாடுகள் பரப்பளவில் மிகச் சிறியவை.உலகின் இந்த மிகச்சிறிய 10 நாடுகள் சுமார் 1491.4 கிமீ 2 பரப்பளவைக் மட்டுமே கொண்டுள்ளன என்பது உங்களுக்குத் தெரியுமா?

உலகின் மிகச்சிறிய முதல் 10 நாடுகளை மற்றும் தீவுகளை பார்ப்போம்.

1. வாடிகன் நகரம்

வாடிகன் நகரம்

ஆதாரம்: www.idesignarch.com
பரப்பளவு: 0.44 கிமீ 2
மக்கள் தொகை: 1000 க்கும் குறைவானது
தலைநகரம்: ரோம்
இந்த நாடு ஹோலி சிட்டி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இது கத்தோலிக்க திருச்சபையின் மையம். உலகின் மிகப்பெரிய தேவாலயம் – செயின்ட் பீட்டர்ஸ் பசிலிக்கா இங்கே அமைந்துள்ளது. இந்த நாட்டின் பொருளாதாரம் தபால்தலைகள், சுற்றுலாப் பயணிகள், அருங்காட்சியகங்களின் நுழைவு கட்டணம் போன்றவற்றின் விற்பனையையின் மூலம் நடைபெறுகிறது. இந்த நாட்டின் தலைவர் போப் ஆவார்.

2. மொனாக்கோ

மொனாக்கோ

ஆதாரம்: www.telegraph.co.uk.com
பரப்பளவு: 2 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: தோராயமாக 36,000
மூலதனம்: மொனாக்கோ
இந்த நாடு சூதாட்டம், ஆடம்பர பொருட்கள் மற்றும் சேவைத் துறைக்கு பெயர் பெற்றது. இந்த நகரத்தின் பெரும்பாலான குடியிருப்பாளர்கள் பிரெஞ்சு மொழியை தகவல்தொடர்புக்கு பயன்படுத்துகின்றனர். விசித்திரமானது என்னவென்றால், இந்த நகரமானது உலகிலேயே அதிக எண்ணிக்கையிலான மில்லியனர்கள் மற்றும் பில்லியனர்களின் தாயகமா விளங்குகிறது. மேலும், உலகப் புகழ்பெற்ற கார் பந்தயமான Monaco grand prix இந்த நகரத்தின் வீதிகளில் வருடம்தோரும் நடைபெறுகிறது.

3. நவ்ரூ

நவ்ரூ

ஆதாரம்: www.record.adventistchurch.com
பரப்பளவு: 21 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: 15,000 க்கும் குறைவானது
தலைநகரம்: யாரென் மாவட்டம்
இது ஆஸ்திரேலியாவின் வடகிழக்கில் பசிபிக் பெருங்கடலில் அமைந்துள்ள ஒரு சிறிய தீவாகும். இது இனிமையான தீவு(“Pleasant Island”) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இதில் ஆச்சரியம் என்னவென்றால், இது உலகில் மிகவும் பருமனான மக்களைக் கொண்ட நாடு என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. 97% ஆண்கள் மற்றும் 93% பெண்கள் உடல் பருமன் அல்லது அதிக எடை கொண்டவர்களாக உள்ளனர். மேலும் இந்த இடம் உலகின் 2ம் வகை நீரிழிவு நோயாளிகளை அதிகமாக் கொண்ட இடமாக விளங்குகிறது.

4. துவாலு

துவாலு

ஆதாரம்: www.firji.com
பரப்பளவு: 26 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: தோராயமாக 10,000
தலைநகரம்: ஃபனாஃபுட்டி
முன்பு இது எல்லிஸ் தீவு என்று அழைக்கப்பட்டது. இது ஆஸ்திரேலியாவின் வடகிழக்கில் பசிபிக் பெருங்கடலில் அமைந்துள்ளது. இந்த தீவில் ஒரே ஒரு மருத்துவமனை மட்டுமே உள்ளது தெரியுமா. முன்னதாக, இது பிரிட்டிஷ் ஆட்சியின் கீழ் இருந்தது, 1978 இல் இந்த தீவு சுதந்திரம் பெற்றது

5. சான் மரினோ

சான் மரினோ

ஆதாரம்: www.adrialand.cz.com
பரப்பளவு: 61 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: 30,000 க்கும் குறைவானது
தலைநகரம்: சான் மரினோ
இது தெற்கு ஐரோப்பாவில் இத்தாலியால் சூழப்பட்டுள்ளது. மேலும் இது ஐரோப்பாவின் மூன்றாவது சிறிய நாடு ஆகும். இந்த நாடு மிகவும் அமைதியான குடியரசு என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இதன் பொருளாதாரம் சுற்றுலாவை அடிப்படையாகக் கொண்டது. தனிநபர் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியைப் பொறுத்தவரை இது அறியப்பட்ட பணக்கார நாடுகளில் ஒன்றாகும்.

6. லிச்சென்ஸ்டீன்

லிச்சென்ஸ்டீன்

ஆதாரம்: www.continentalbreakfasttravel.com
பரப்பளவு: 160 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: தோராயமாக 33,720
தலைநகரம்: வாடுஸ்
இது சுவிட்சர்லாந்தின் எல்லையாக உள்ளது மற்றும் மத்திய ஐரோப்பாவில் அமைந்துள்ளது. தனிநபர் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியைப் பொறுத்தவரை இந்த நாடு பணக்கார நாடாக விளங்குகிறது. மேலும் இது முழு உலகிலும் ஜேர்மன் பேசும் பணக்கார நாடுகளில் முதலாவதாக விளங்குகிறது.

7. மார்ஷல் தீவுகள்

மார்ஷல் தீவுகள்

ஆதாரம்: www.abcnews.go.com
பரப்பளவு: 181 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: 60,000 க்கும் குறைவாக
தலைநகரம்: மஜூரோ
இது வடக்கு-பசிபிக் பெருங்கடலில் அமைந்துள்ளது. மார்ஷல் தீவுகளின் இரண்டு தீவுக் குழுக்களின் பெயர்கள் ரடக் செயின் மற்றும் ராலிக் செயின் – ரத்தக் என்றால் சூரிய உதயம் என்றும் ராலிக் சூரிய அஸ்தமனம் என்றும் பொருள். கோப்ரா எனப்படும் உலர்ந்த தேங்காய் மார்ஷலீஸ் பொருளாதாரத்திற்கு முக்கியமானது. தீவுகளின் சராசரி உயரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து 7 அடி மட்டுமே.

8. செயிண்ட் கிட்ஸ் மற்றும் நெவிஸ்

செயிண்ட் கிட்ஸ் மற்றும் நெவிஸ்

ஆதாரம்: www.wondermondo.com
பரப்பளவு: 261 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: 40,000 க்கும் குறைவு
தலைநகரம்: பாசெட்டெர்
செயிண்ட் கிட்ஸ் தீவு மேற்கிந்தியத் தீவுகளில் அமைந்துள்ளது, இது நெவிஸ் தீவின் அதே கூட்டமைப்பாகும். இது மேற்கிந்தியத் தீவுகளின் தாய் காலனி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இதன் பொருளாதாரம் சுற்றுலா, விவசாயம், உற்பத்தித் தொழில்கள் போன்றவற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

9. மாலத்தீவு

மாலத்தீவு

ஆதாரம்: www.maldives.com
பரப்பளவு: 300 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: தோராயமாக 345,023
தலைநகரம்: மாலே
1965 ஆம் ஆண்டில் இது ஒரு சுதந்திரமாக மாறியது, முன்னர் இது போர்ச்சுகல், டச்சு மற்றும் பிரிட்டிஷ் போன்ற பல பேரரசுகளின் காலனியாக இருந்தது. இதன் பொருளாதாரம் சுற்றுலாவை அடிப்படையாகக் கொண்டது. இது 1,192 பவள தீவுகளைக் கொண்டுள்ளது.

10. மால்டா

மால்டா

ஆதாரம்: www.planetware.com
பரப்பளவு: 316 கி.மீ 2
மக்கள் தொகை: தோராயமாக 450,000
தலைநகரம்: வாலெட்டா
இது மத்தியதரைக் கடலில் அமைந்துள்ளது. இதன் பொருளாதாரம் பெரும்பாலும் சுற்றுலாவை அடிப்படையாகக் கொண்டது; இது பல கவர்ச்சிகரமான கடற்கரைகள் மற்றும் துடிப்பான இரவு வாழ்க்கை ஆகியவற்றைக் கொண்டுள்ளது.

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *