நடிகை கீதா பாலி | Actress Geeta Bali

கீதா பாலி (Geeta Bali) (1930 ‒ 21 ஜனவரி 1965) பாலிவுட்டின் பிரபலமான திரைப்பட நடிகை ஆவார். பாலிவுட் நட்சத்திரங்களில் மிக தன்னிச்சையான மற்றும் வெளிப்படையான நடிப்புக்காக அவர் பாராட்டப்பட்டார்.


ஆரம்ப வாழ்க்கை


கீதா பாலி இந்தியா பிரிவதற்கு முன்பிருந்த பஞ்சாபில் உள்ள பாக்கித்தான் நகரில் சர்கோதா என்ற இடத்தில் ஹரிகிர்டன் கௌர் என்ற பெயருடன் 1930 இல் பிறந்தார். திரைப்படங்களில் நுழைந்து வெற்றி பெற்ற பிறகு இவரது குடும்பம் மும்பை சென்றது.


தொழில்


கீதா பாலி குழந்தை 12 வயதில், ‘தி காப்லெர்’ என்ற படத்தில் குழந்தை நட்சத்திரமான தனது திரைப்பட வாழ்க்கையைத் தொடங்கினார். ‘பத்னாமி’ (1946) திரைப்படத்தில் கதாநாயகியாக அறிமுகமானார். கீதா பாலி 1950 களில் நட்சத்திரமாக ஆனார். ராஜ் கபூருடன் “பாவ்ரேநாய்ன்” (1950) மற்றும் பிரித்விராஜ் கபூர் ஆகியோருடன் “ஆனந்த மடம்” போன்ற படங்களில் தோன்ற ஆரம்பித்தார். கபூர் குடும்பத்தில் திருமணம் செய்துகொண்ட பிறகு மற்ற நடிகைகளைப் போலல்லாது, பாலி அவரது மரணத்திற்கு முன்னர் வரை நடித்துக்கொண்டிருந்தார். அவரது கடைசி படம் “ஜப் சீ தும்கோ தேகா ஹாய்” 1963 ஆம் ஆண்டில் வெளிவந்தது. தனது 10 வருட திரை வாழ்க்கையில் 70 க்கும் மேற்பட்ட திரைப்படங்களை அவர் நடித்துள்ளார். சுரிந்தர் கபூர் தயாரிப்பாளராக பாலி உதவினார்.


சொந்த வாழ்க்கை


1947 க்கு முன்னர் இவரது குடும்பம் அமிருதசரசுவில் வாழ்ந்தது. இவருடைய தந்தை கர்தார் சிங் ஒரு தத்துவவாதியாக அறியப்பட்டார். அவர் ஒரு சீக்கிய அறிஞர் மற்றும் சீக்கிய கீர்த்தனைகளை பாடுபவர். இவரது தாய்வழி தாத்தா, தாகத் சிங் (1870-1937), “சீக்கிய கன்யா மஹாவித்யாலே” என்ற பெண்கள் பள்ளியை ஃபெரோஸ்பூரில் 1904 இல் நிறுவினார். அவரது மூத்த சகோதரன் திக்விஜய் சிங் பாலி ஒரு திரைப்பட இயக்குனர் ஆவார். அவர் 1952 ஆம் ஆண்டில் அசோக் குமார் நடித்த “ராக் ரங்” என்ற திரைப்படத் பாரம்பரிய இசை மற்றும் நடனம், குதிரை சவாரி மற்றும் ஃபென்சிங் ஆகியவற்றைக் கற்றுக் கொள்வதை ஊக்குவித்தனர். அடிப்படைவாத சீக்கியர்கள் இவர் திரைப்படங்களில் நடிப்பதை விரும்பாததால் இவர்களின் குடும்பத்தை தங்கள் சமூகத்திலிருந்து புறக்கணித்தனர். (ஆதாரம்: அமர் பார்தி அம்ரிதா ப்ரிதம், டிசம்பர் 1982 ‘நாகமணி’ பேட்டி)


1955 ஆகஸ்ட் 23 அன்று கீதா “காபி ஹவுஸ்” படத்தில் தன்னுடன் நடித்த சம்மி கபூரை மணந்தார். இவர்களுக்கு ஆதித்யா ராஜ் கபூர் என்ற மகனும் , காஞ்சனா என்ற மகளும் உண்டு. ராஜீந்திர் சிங் பேடி. இயக்கத்தில் வெளிவந்த பஞ்சாபி திரைப்படமான “எய்க் சதர் மெய்லி சி” என்ற புதினத்தை தழுவி எடுக்கப்பட்ட “ரனோ” என்ற படத்தில் நடித்துவரும் போது 21 ஜனவரி 1965, பெரியம்மை நோயினால் காலமானார். திரைப்படத்தை தயாரித்து இயக்கியுள்ள பேடி, பாலி அந்த திட்டத்தை கைவிட்டார். ‘எகத் சாடர் மெய்லி ஸி’, என்ற திரைப்படத்தை அவரது இறுதி நெருப்பில் எரித்து விட்டதாக பின்னர் எழுதினார். [சான்று தேவை]


திரைப்பட வரிசை


 • பரத் பூஷன் பாலாவுடன் – “சுகராத்”(1948)

 • மதுபாலாவுடன் “துலாரி” (1949)

 • சுரையா, ரெஹ்மான் , பிரான் உடன் “படி பெஹன்” (1949)

 • ராஜ் கபூருடன், “பாவ்ரே நெயின் “(1950)

 • தேவ் ஆனந்துடன் “பாஸி” (1951)

 • ஷேக் முக்தருடன் “காயல்” (1951)

 • “அல்பெலா” (1951)

 • பகவான் தாதாவுடன் “ஜமீலா” (1953)

 • தேவ் ஆனந்துடன் “ஜால்” (1952)

 • குருதத்துடன், “பாஸ்” (1953)

 • அஜித் கானுடன் “பராதாரி” (1955)

 • “ஜெயிலர்” (1958)

 • “மிஸ்டர் இந்தியா” (1961)

 • தேவ் ஆனந்துடன் “கஸ்தி” (1954)

 • “வாச்சன்” ‘(1955) படத்திற்கான சிறந்த நடிகைக்கான பிலிம்பேர் விருதுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டர் மற்றும்’ ‘கவி’ ‘(1955) திரைப்படத்திற்காக சிறந்த துணை நடிகை விருது பெற்றார். ஆனந்த மடம் அவரது மறக்க முடியாத திரைப்படங்களில் ஒன்று


  வெளி இணைப்புகள்

  நடிகை கீதா பாலி – விக்கிப்பீடியா

  Actress Geeta Bali – Wikipedia

  About the author

  Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked *