நடிகை சுசித்ரா மித்ரா | Actress Suchitra Mitra

சுசித்ரா மித்ரா (19 செப்டம்பர் 1924 – 3 ஜனவரி 2011) ஒரு இந்திய பாடகர், இசையமைப்பாளர், வங்காளத்தின் நோபல் பரிசு பெற்ற கவிஞர் ரவீந்திரநாத் தாகூரின் ரவீந்திர சங்கீத கலைஞர், பேராசிரியர் மற்றும் இந்தியாவின் கொல்கத்தாவின் ஊர்த் தலைவராக (ஷெரிப்) இருந்தவர். கல்வியாளராக, ரவீந்திர பாரதி பல்கலைக்கழகத்தில் பேராசிரியராகவும், ரவீந்திர சங்கீதத் துறைத் தலைவராகவும் பல ஆண்டுகள் இருந்தார். மித்ரா ஒரு பின்னணிப் பாடகர், பெங்காலி படங்களிலும் நடித்துள்ளார், மேலும் பல ஆண்டுகளாக இந்திய மக்கள் நாடக சங்கத்துடன்(ஐபிடிஏ) தொடர்புடையவர்.


மித்ரா ஸ்காட்டிஷ் சர்ச் கல்லூரி, கல்கத்தா பல்கலைக்கழகம் மற்றும் இந்தியாவின் மேற்கு வங்காளத்தில் உள்ள விஸ்வ-பாரதி பல்கலைக்கழகத்தில் படித்தார் . இவர் கொல்கத்தாவின் ஊர்த் தலைவர் (ஷெரிப்) ஆவார் (2001). நீண்டகால நோய்க்குப் பிறகு மித்ரா இதய நோயால் 3 ஜனவரி 2011 அன்று கொல்கத்தாவில் இறந்தார்.


இசை வாழ்க்கை


1941 ஆம் ஆண்டில், சுசீத்ரா மித்ரா சாந்திநிகேதனில் உள்ள சங்கித் பவானாவுக்காக உதவித்தொகை பெற்றார். அங்கு அவர் ரவீந்திர சங்கீதத்தை மிகச் சிறந்த ஆசிரியர்களான இந்திரா தேவி சவுதாரினி, சாந்திதேவ் கோஷ் மற்றும் சைலஜரஞ்சன் மஜும்தார் ஆகியோரிடமிருந்து கற்றுக்கொண்டார். சாந்திநிகேதனில் டிப்ளோமா பெற்ற பின்னர், சுசித்ரா மித்ரா 1945 இல் கொல்கத்தா திரும்பினார். 1946 ஆம் ஆண்டில், கொல்கத்தா பல்கலைக்கழகத்தின் ஸ்காட்டிஷ் சர்ச் கல்லூரியில் பட்டம் பெற்றார். அதே ஆண்டில், அவர் டிவிஜென் சவுத்ரியுடன் இணைந்து ரபீதிர்தாவை நிறுவினார் (ரபிதீர்த்தா என்ற பெயர் புகழ்பெற்ற வரலாற்றாசிரியரும் தாகூர் அறிஞருமான பேராசிரியர் காளிதாஸ் நாக் என்பவரால் உருவாக்கப்பட்டது). சுசித்ராவின் தலைமையில், ரபீர்த்தா ரவீந்திர சங்கீதத்தின் (கொல்கத்தாவில்) முன்னணி பள்ளிகளில் ஒன்றாக உருவெடுத்தது. சுசித்ரா மித்ரா இந்த ஸ்தாபனத்தின் நிறுவனர் மற்றும் முதல்வராகவும், சுறுசுறுப்பான நபராகவும் உத்வேகமாகவும் இருந்தார். தாகூரின் பாடல்களுக்கு அடிப்படையான நுட்பமான நுணுக்கங்களை இவரது அர்ப்பணிப்பு, நேர்மை மற்றும் புரிந்துகொள்ளுதல் உண்மையில் பாராட்டத்தக்கது.


சுசீத்ரா, தாகூரின் இசை அமைப்புகளின் ஒரு அதிவேக மொழிபெயர்ப்பாளராக இருந்தார். இவரது பிற ஆர்வங்களில் நாடக நிகழ்ச்சிகள், திரைப்பட நடிப்பு, ஓவியம் போன்றவை அடங்கும். மித்ரா ரவீந்திர நிருத்யா நாத்யாஸை (தாகூரின் நடன நாடகங்களை) தயாரித்தார். அவற்றில் பலவற்றில் அவர் நடித்து நடனமாடினார். வால்மீகி பிரதிபா போன்ற மேடை-நாடகங்கள் / நடன-நாடகங்களிலும், ரிதுபர்னோ கோஷ் இயக்கிய தஹான் போன்ற படங்களிலும் நடித்தார். அவரது பிற அறிவார்ந்த நோக்கங்கள் பின்வருமாறு: கவிதை வாசித்தல், சிறுகதைகள், கவிதைகள் மற்றும் குழந்தை பாடல்களை எழுதுதல், மேலும் சிந்தனையைத் தூண்டும் பாடங்களில் கட்டுரைகள் மற்றும் புத்தகங்களை வெளியிடுதல், ரவீந்திர சங்கீத்தை வழங்குவதில் உள்ள இலக்கணம் மற்றும் நுட்பங்கள் அல்லது தாகூரின் இசையின் அழகியல் போன்றவை. சோவியத் ஒன்றியம் மற்றும் ஹங்கேரிக்கு அழைக்கப்பட்ட மித்ரா, தாகூரின் செய்தியை மேற்கத்திய பார்வையாளர்களுக்கு பரப்பினார். ரபிதீர்த்த குழுவுடன், அமெரிக்காவிலும் கனடாவிலும் தாகூரின் நடன நாடகங்களை நிகழ்த்தினார். ரவீந்திர சங்கீதத்தில் பெங்காலி மொழியில் பல புத்தகங்களை எழுதியவர், சமீபத்தில் மாணவர்களுக்கும் ஆராய்ச்சியாளர்களுக்கும் தாகூரின் பாடல்களின் கலைக்களஞ்சியத்தை தொகுப்பதற்கான தனது முயற்சிகளை கொண்டிருந்தார். சுசித்ரா மித்ராவின் திறமை மற்றும் நிபுணத்துவம், ரவீந்திர சங்கீதத்தின் அன்பை மற்றவர்களிடையே ஊக்குவிக்கும் திறனுடன் சேர்ந்து, இந்தியாவில் கலை நிகழ்ச்சிகளின் உலகில் குறிப்பிடத்தக்க பெயர்களில் ஒன்றாக அவரை நிலைநிறுத்துகிறது. உஸ்தாத் அம்ஜத் அலிகான் அவளை ரவீந்திரசங்கீத்தின் உலகிற்கு வழிகாட்டியாக அங்கீகரிக்கிறார்.


வெளி இணைப்புகள்

நடிகை சுசித்ரா மித்ரா – விக்கிப்பீடியா

Actress Suchitra Mitra – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *