நடிகை உமாஸ்ரீ | Actress Umashree

உமாஸ்ரீ (பிறப்பு 10 மே 1957) ஒரு இந்திய நடிகை மற்றும் அரசியல்வாதி ஆவார். கன்னட மொழியில் (400 க்கும் மேற்பட்ட), குறிப்பாக நகைச்சுவைப் பாத்திரங்களில் பேசப்படும் திரைப்படப் பாத்திரங்களின் சித்தரிப்புக்காக அவர் அறியப்படுகிறார். 2013 ஆம் ஆண்டில், சீத்தாராமையாவின் அரசாங்கத்தில் கர்நாடகா சட்டசபை உறுப்பினர் பதவிக்கு உமாஸ்ரீ தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். அங்கு அவர் மகளிர் மற்றும் குழந்தை மேம்பாட்டு அமைச்சராக இருந்தார். மாற்றுத்திறனாளர்கள் மற்றும் மூத்த குடிமக்களுக்கு கன்னட மொழி மற்றும் கலாச்சாரம் ஆகியவற்றில் அதிகாரம் அளித்தார்.


தனிப்பட்ட வாழ்க்கை


உமாஸ்ரீ இரண்டு குழந்தைகளை வளர்த்தார். ஒரு மகள் பெயர் காயத்ரி. அவர் ஒரு பல் மருத்துவர், ஒரு மகன் பெயர் விஜயகுமார், அவரது ஒரு வழக்கறிஞர், இளம் ஒற்றைத் தாய்.


பொது அலுவலகம்


உமாஸ்ரீ கிராமப்புற மற்றும் பின்தங்கிய பெண்கள் ஆதரவு போன்ற நேர்மறை சமூக நடவடிக்கைகளில் பங்கேற்றார். கிராமங்களின் தேவைகளை முன்னிலைப்படுத்த அவர் மேடையில் நடிக்கிறார். டெர்டால் தொகுதியில் (காங்கிரஸ் கட்சி) உறுப்பினராக 2013 ஆம் ஆண்டு தேர்தலில் உமாஸ்ரீ தனது பணியை தொடர்ந்தார். உமாஸ்ரீ மகளிர் மற்றும் குழந்தைகள் மேம்பாட்டு அமைச்சகம், கன்னடம் மற்றும் கலாச்சார அமைச்சராக இருந்தார்.


மேடைச்செயல்பாடுகள்


ஊமரி கிராமத்தில், அமெச்சூர், புராண மற்றும் தொழில்முறை நாடகத்தில் அனுபவம் உள்ளவர். அவரது இயக்குனர்கள் ஃபிரிட்ஸ் பென்னிவிட்ஸ், பி.வி. காரந்த், கிரிஷ் கர்னாட், சி.ஜி.கிருஷ்ணசுவாமி, ஆர். நாகேஷ் மற்றும் டி.எஸ். நாகபரணா. அவர் பெங்களூரில் ரங்கசம்பாவின் அமெச்சூர் திரையரங்கு குழுவில் உறுப்பினராக உள்ளார்.


திரைப்பட வேலை


1984 ஆம் ஆண்டில் உமாஸ்ரீ தனது திரைப்பட வாழ்க்கையை கஷினத் மற்றும் அனுவாவாவுடன் ஒரு துணைப் பாத்திரத்தில் நடித்து வெற்றிபெற்றார். இருப்பினும், அது நகைச்சுவையான பாத்திரங்களைக் கொண்டிருந்தது. அவர் நடிகர் என். எஸ். ராவோவுடனும், பின்னர் தினேஷ், தவரகிஷ், மைசூர் லோகேஷ், சிஹிகஹி சந்திரு, ரமேஷ் பாட், முகம்மந்திரி சந்துரு, டோடண்ணா மற்றும் கரீபசாவ்யாவுடன் பணியாற்றினார். எஸ்.வி. ராஜேந்திர சிங் பாபு, பார்கவா, சிங்கீதம் ஸ்ரீனிவாச ராவ், பேராசிரியர், கே.வி. ராஜா, விஜய், டோரி பகவன், டுவராக், டி ராஜேந்திர பாபு, தினேஷ் பாபு, வி. ரவிச்சந்திரன், பூரி ஜகன்னத் மற்றும் யோகராஜ் பட் ஆகியோரின் இயக்கத்தில் நடித்துள்ளார்.


தொலைக்காட்சி வேலை


-தூர்தர்ஷனுக்காக டி.எஸ்.ரங்கா இயக்கிய தொழுநோய் பற்றி ஒரு ஆவணப்படம் -நோண்டவரா ஹாடு. தூர்தர்ஷனுக்காக ஹெச்.ஜி. கிரிஜம்மா என்ற தொலைபேசி -தொலைப்பேசி. உதயா டி.வி.க்காக டி.எஸ். நாகபார்னா இயக்கிய ஒரு தொடர். -பிரகாஷ் பெலவாடி ETV க்காக இயக்கிய ஒரு தொடர்.
-கிச்சு, ETV க்கு சாய்ந்தன இயக்கிய ஒரு தொடர்.
-ஈ.டி.வி.க்காக அம்மா நினகாகி.


விருதுகள்


கர்நாடக மாநில அரசு ஆறு விருதுகள் மற்றும் 1998 கர்நாடகா நாட்டாக் அகாடமி விருது ஆகியவற்றில் உமாஸ்ரீ விருது பெற்றார். பல்வேறு தொழில்முறை நாடக போட்டிகளில் இருபது சிறந்த நடிகை விருதுகளையும் உமாஷ் வென்றிருக்கிறார்


 • மானி (2005) சிறந்த துணை நடிகை, கர்நாடகா மாநில விருதுகள்.பெற்றவர்.

 • சிறந்த சர்வதேச நடிகை, ஆசியானின் சினிஃபான் விழாவில் ஆசிய மற்றும் அரபிக் சினிமா, சிறந்த நடிகையாக 9 மத்திய கிழக்கு சர்வதேச திரைப்பட விழா, அபுதாபி 2008)

 • ரஜத் கமல் சிறந்த நடிகைக்காக, 55 வது தேசிய திரைப்பட விருதுகள் பரிந்துரைக்கப்பட்டது.

 • ராஜியோத்சவா தங்கப் பதக்கம் (1999 – 2000), நாடகத்திற்கும் திரைப்படத்துக்கும் சேவை செய்தமைக்காக..

 • கிருஷ்ணன் லவ் ஸ்டோரிக்காக (2010), சிறந்த துணை நடிகை, 58 வது ஃபிலிம்பேர் விருதுகள் (தென், ஹைதராபாத், 2 ஜூலை 2011.)

 • கர்நாடகா தெலுங்கு அகாடமி, என்.டி.ஆர் ரசிகர்கள் சங்கம் மற்றும் பிற தெலுங்கு கலாச்சார அமைப்புகள் என்.டி.ஆர்.ஆர்.பர்கர் விருது.

 • தேவிகா ராணி நினைவு விருது (1996) தேவ் ஆனந்த் வழங்கினார்

 • மூன்று சந்தர்ப்பங்களில் சென்னை திரைப்பட ரசிகர்களின் விருது. கர்நாடகா டெலிவிஷன் அசோசியேஷன் டிவி ரத்னா புர்கர் விருது (2010). ஆர்யபட்டா விருது,

 • இரண்டு சந்தர்ப்பங்களில். கே.வி.சங்கர கவுடா விருது (2005). கர்நாடகா ஃபிலிம் சேம்பர் ஆஃப் காமர்ஸ் மற்றும் கர்நாடகா திரைப்பட இயக்குநர்கள் சங்கம், சர்வதேச விருது (2008) முதல் கன்னடம் நடிகைக்கான விருது

 • . பசவ குரு கருணையா பிரசாத்தி. முன்னாள் பிரதம மந்திரி, தேவராஜ் உர்ஸ், தேசிய ஸ்ரீ ரத்னா விருது (1999) பெண்கள், குழந்தைகள் மற்றும் சமூக மற்றும் பொருளாதார ரீதியாக பின்தங்கிய வகுப்புகளுக்கு சேவை செய்வதற்காக.

 • எம்.விஸ்வேஸ்வரய்யா நினைவு அறம், சமுதாய சேவைக்கு. நெக்கரு பூஷணா விருது, ஜவுளித் துறையின் சேவைக்காக. ரோட்டரி சர்வதேச பால் ஹாரிஸ் கூட்டுறவு.

 • வெளி இணைப்புகள்

  நடிகை உமாஸ்ரீ – விக்கிப்பீடியா

  Actress Umashree – Wikipedia

  About the author

  Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked *