நடிகர் சஞ்சய் தத் | Actor Sanjay Dutt

சஞ்சய் தத் (இந்தி: संजय दत्त), பிறப்பு 29 ஜூலை 1959), இந்திய பாலிவுட் திரைப்பட நடிகரும் அரசியல்வாதியும் ஆவார். தத், பாலிவுட் நட்சத்திரங்களான சுனில் மற்றும் நகரிஸ் தத் ஆகியோரின் மகனாவார். 1980ம் ஆண்டுகளின் ஆரம்பத்தில் அவர் அறிமுகமானதில் இருந்து, தன்னை ஒரு முக்கிய நட்சத்திரமாக நிலைநிறுத்திக்கொண்டிருக்கிறார். சஞ்சய், லாரன்ஸ் ஸ்கூல் சனவார் என்ற இந்தியாவின் முன்னணி போர்டிங் பள்ளியில் படித்தார்.


சொந்த வாழ்க்கை


சஞ்சய், ரிச்சா ஷர்மா என்பவரை 12 அக்டோபர் 1987 அன்று திருமணம் செய்தார். 1996ம் ஆண்டு ஷர்மா புற்று நோயால் இறந்தார். அவர்களின் மகள் திரிஷ்லா அமெரிக்காவில் வாழ்கிறார். அவரது இரண்டாவது மனைவி ரேகா பிள்ளை ஆவார். தத் தற்போது மூன்றாவதாக தில்னவாஷ் ஷேக் என்பவரைத் திருமணம் செய்துகொண்டார், அவர் மான்யதா என்றும் அறியப்படுகின்றார்.


சட்டவிரோத ஆயுதக் கடத்தல்


நீதிபதி கோப் கூற்றின் படி, தத் அவர்கள் நடிகரும் திரைப்படத் தயாரிப்பாளருமான அன்சியா அவர்களால் டிசம்பர் 1992ம் ஆண்டு துபாயில் ரியாசி படப்பிடிப்பின் போது ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட இரவு விருந்தில் கலந்து கொண்டார், இதில் நஃப்லா மற்றும் சுஃபியான் ஆகியோர் கலந்துகொண்டனர். 19 ஏப்ரல் 1993ம் ஆண்டு, தீவிரவாத மற்றும் தேசவிரோத நடவடிக்கைகள் சட்டத்தின் (TADA) கீழ் கைது செய்யப்பட்டார். அவர் இந்திய உச்ச நீதிமன்றம் மூலமாக அக்டோபர் 1995ம் ஆண்டு ஜாமீன் வழங்கப்படும் வரையில் 16 மாதங்கள் விசாரணைக் கைதியாக சிறைவாசம் அனுபவித்தார்.


நவம்பர் 1993 ம் ஆண்டு, 1993 மும்பை குண்டுவெடிப்பு வழக்கில் சஞ்சய் உள்ளிட்ட 189 குற்றவாளிகளுக்கு எதிராக 90,000 பக்க நீண்ட முதன்மைக் குற்றப்பத்திரிக்கை தாக்கல் செய்யப்பட்டது.


மார்ச் 2006ம் ஆண்டு, 1993 மும்பை குண்டுவெடிப்பு வழக்கில் அபு சலீம் மற்றும் அவரது சக குற்றவாளி ரியாஸ் சித்திக் ஆகியோர் வெளிநாடு தப்பியதற்கு எதிராக முதார் குற்றம் சாட்டப்பட்ட போது, அரசு தரப்பானது சலீம் நடிகர் சஞ்சய் தத்திடம் 9 AK-56 துப்பாக்கிகள் மற்றும் கைக் குண்டுகளை அவரது பந்த்ரா வீட்டில் 1993 ஜனவரி மாதத்தின் இரண்டாவது வாரத்தில் வழங்கியதாகக் கூறியது.


13 பிப்ரவரி 2007ம் ஆண்டு, மும்பை காவல்துறையின் சிறப்புப் பிரிவானது, தாவூத் இப்ராகிமின் வலது கரமாக விளங்கியவரும் 1993 மும்பை தொடர் குண்டுவெடிப்புகளில் முக்கியப் பங்கு வகித்ததற்காக மும்பை காவல்துறையின் சிறப்புப் பணிப்பிரிவால் தேடப்பட்டு வந்த அப்துல் கய்யாம் அப்துல் கரீம் ஷேக்கை மும்பையில் கைது செய்தது. சஞ்சய் தத் தனது ஒப்புதல் வாக்குமூலத்தில் கய்யாம் பெயரைக் குறிப்பிட்டிருந்தார். சஞ்சய் அவர்கள் கய்யாமை செப்டம்பர் 1992ம் ஆண்டு துபாயில் சந்தித்ததாகவும் அவனிடமிருந்து கைத்துப்பாக்கியை வாங்கியதாகவும் கூறினார். சி.பி.ஐ, அந்தக் கைத்துப்பாக்கி சஞ்சய்யிடம் தாவூத்தின் சகோதரன் அனீஸ் இப்ராகிமின் கைமாறாக விற்கப்பட்டதாக கருதியது.


31 ஜூலை 2007ம் ஆண்டு, சட்டவிரோதமான ஆயுதங்கள் வைத்திருந்ததற்காக தத்திற்கு ஆறு ஆண்டுகள் கடுங்காவல் தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. அதே நேரத்தில், 1993 குண்டுவெடிப்புகள் தொடர்புடைய “குண்டு வெடிப்புகளில் தீவிரவாதச் சதி தெளிவாகியது”. த கார்டியன் பத்திரிக்கையின் படி, “நடிகர் அந்த கொடூர “கருப்பு வெள்ளி” குண்டுவெடிப்புகளுக்குப் பிறகு தனது வாழ்க்கையைப் பற்றி பயம்கொண்டிருப்பதாகக் கூறினார், அந்த குண்டுவெடிப்புகள் சில மாதங்கள் முன்னதான மோசமான இந்து-முஸ்லீம் கலவரத்திற்குப் பழிவாங்கும் விதமாக மும்பையின் முஸ்லீம் ஆதிக்க மாபியாவினால் நடத்தப்பட்டதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்டது. ஆனால் நீதிபதி பிரமோத் கோத், இந்த தற்காப்பை நிராகரித்து மேலும் ஜாமீனை மறுத்தார்.” தத் உடனடியாக சிறைக்காவலில் கொண்டுவரப்பட்டு மும்பையின் ஆர்தர் ரோடு ஜெயிலிற்கு அனுப்பப்பட்டார். தண்டனை குறிப்பிடப்பட்டதால், தத் “அதிர்ச்சியடைந்து நடுங்கிவிட்டார், கைகளால் கண்களை மூடி கண்ணீர் விட்டார்”.


2 ஆகஸ்ட் 2007ம் ஆண்டு, சஞ்சய் தத் மும்பையிலுள்ள ஆர்தர் ரோடு சிறையிலிருந்து புனேவிலுள்ள எரவாடா சிறைக்கு மாற்றப்பட்டார். 7 ஆகஸ்ட் 2007ம் ஆண்டு, தத் தண்டனையை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்தார். பின்னர் 20 ஆகஸ்ட் 2007ம் ஆண்டு, இந்தியாவின் உச்ச நீதிமன்றம் தத்திற்கு இடைக்கால ஜாமீன் அளித்தது. எரவாடா சிறை அதிகாரிகள் நீதிமன்றத்தின் ஜாமீன் ஆணையின் நகல் பெறப்பட்ட பின்னர் அவர் விடுதலை செய்யப்பட்டார். அந்த ஜாமீனானது 31 ஜூலை அன்று தத்திற்கு தண்டனையளித்த சிறப்பு தடா நீதிமன்றத்தின் தண்டனைக்காலம் வரை செல்லுபடியானது, அது அவருக்கு அதன் தீர்ப்பின் நகலை வழங்கியது. 23 ஆகஸ்டில் தத் சிறையில் இருந்து விடுதலை செய்யப்பட்டார். 22 அக்டோபர் 2007ம் ஆண்டு தத் திரும்பவும் சிறை சென்றார், ஆனால் மீண்டும் ஜாமீனுக்கு மனுசெய்தார். 27 நவம்பர் 2007ம் ஆண்டு, உச்ச நீதிமன்றத்தால் தத் ஜாமீன் பெற்றார். தற்போது அவர் குற்றத்திலிருந்து விடுதலை பெறுவதற்கான நிலுவையிலுள்ள முறையீட்டைக் கொண்டுள்ளார். ஜனவரி 2009ம் ஆண்டு, தத் சமாஜ்வாடி கட்சி சீட்டில் 2009 மக்களவைத் தேர்தலில் போட்டியிடப் போவதாக அறிவித்தார். இருப்பினும், உச்ச நீதிமன்றம் அவரது தீர்ப்பை நிறுத்தி வைக்க மறுத்தைத் தொடர்ந்து, மார்ச் 2009ம் ஆண்டு அவர் தனது வேட்புமனுவை திரும்பப் பெற்றுக்கொண்டார்.


சர்வதேச மனிதநேய நடவடிக்கைகள்


16 டிசம்பர் 2008 ம் ஆண்டு, சஞ்சய் தத் அவர்கள் [[ஊட்டச்சத்துக்குறைக்கு எதிரான மைக்ரோ ஆல்கே சுருள்பாசி பயன்படுத்தலுக்கான அரசாங்க நிறுவனத்திற்கான]] (IIMSAM) நல்லெண்ண தூதுவராக நியமிக்கப்பட்டார். ஊட்டச்சத்துக்குறை மற்றும் பட்டினி ஆகியவற்றுக்கு எதிராக அமைப்ப்பின் போராட்டத்திற்கு உதவும் சுருள்பாசி பயன்படுத்துதலை அவர் ஊக்குவிக்கின்றார். அவரது பங்கானது சுருள்பாசி பயன்படுத்தலை முக்கியமாகக் கொண்ட அமெரிக்க மில்லேனியம் மேம்பாட்டு இலக்குகளையும் ஆதரிக்கும்.

நடித்த திரைப்படங்கள்

1981 ராக்கி
1982 விதாடா
ஜானி ஐ லவ் யூ
1983 மெயின் அவ்வரா ஹூன்
பேக்கரார்
1984 மேரா ஃபைஸ்லா
ஜமீன் ஆஸ்மான்
1985 ஜான் கி பாஸி
தோ திலான் கி தாஸ்தான்
1986 மேரா ஹக்யூ
ஜீவா
நாம்
1987 நாம் ஓ நிஷான்
இனாம் தஸ் ஹஷார்
இமாந்தார்
1988 ஜீதே ஹைன் ஷான் சே
மொஹப்பாத் கே துஷ்மன்
கத்ரோன் கே கிலாடி
கப்ஷா
மார்டன் வாலி பாத்
1989 இதிகாஷ்
தாக்காட்வார்
கானூன் அப்னா அப்னா
ஹம் பி இன்சான் ஹையின்
ஹாத்யார்
டோ க்யாடி
இலாகா
1990 ஜஹ்ரீலே
தேஜா
காடர்னாக்
ஜீனே தோ
க்ரோத்
தானேதார்
1991 யோதா
சதக்
குர்பானி ரேங் லேயகி
கூன் கா கார்ஸ்
படேஹ்
தோ மத்வாலே
சாஜன்
1992 ஜீனா மர்னா டெரே சாங்
ஆதரம்
சஹேப்ஷாதே
சர்பிரா
யால்கார்
1993 சாகிபான்
கல் நாயக்
க்ஷத்ரியா
கும்ராஹ்
1994 ஸ்மானே சே க்யா தர்னா
இன்சாஃப் அப்னே லஹூ சே
ஆதிஷ்
அமானத்
1995 ஜெய் விக்ராந்தா
ஆண்டோலன்
1996 நாமக்
விஜேதா
1997 சனம்
மஹந்தா
தஸ்
தௌட்
1998 துஷ்மன்
1999 Daag: The Fire
கர்டூஸ்
சஃபரி
ஹசீனா மான் ஜாயேகி
Vaastav: The Reality
கூப்சூரத்
2000 காஃப்
பாக்ஹி
சல் மேரே பாய்
ஜங்
மிஷன் காஷ்மீர்
குருஷேத்ரா
ராஜு சாசா
2001 ஜோடி நம்பர் 1
2002 பிதாஹ்
ஹம் கிஸி ஸே கும் நஹின்
யே ஹே ஜல்வா
மெயின் தில் துஜ்கோ தியா
ஹாத்யார்
அன்னார்த்
காண்டே
2003 ஏக் அர் ஏக் கியார்ஹ்
எல்.ஒ.சி கார்கில்
முன்னாபாய் M.B.B.S.
2004 ப்ளான்
ருத்ராக்ஷ்
தீவார்
முசாபர்
சப்த்
2005 டேங்கோ சார்லி
பரிநீத்தா
தஸ்
விருத்… ஃபாமலி கம்ஸ் ஃபர்ஸ்ட
ஷாதி நம்பர் 1
ஏக் அஜ்னபீ
வாஹ்! லைப் ஹோ தொஹ் அஸி!
2006 ஜிந்தா
டதஸ்டு
அந்தோனி கௌன் ஹேய்
லகே ரஹோ முன்னா பாய்
2007 Eklavya: The Royal Guard
நேஹ்ல்லே பி டெஹ்ல்லா
சர்ஹாத் பார்
ஷூட் அவுட் லோகன்ட்வாலா
தமால்
ஓம் சாந்தி ஓம்
தஸ் கஹனியன்
2008 உட்ஸ்டாக் வில்லா
மெஹ்பூபா
கிட்நாப்
EMI
2009 லக்
அலாதின்
ப்ளூஸ்
All The Best: Fun Begins
லம்ஹா
சத்தூர் சிங் டூ ஸ்டார்
படோசன் ரமேகே
2010 குச்சி குச்சி ஹோதா ஹெய்ன்

வெளி இணைப்புகள்

நடிகர் சஞ்சய் தத் – விக்கிப்பீடியா

Actor Sanjay Dutt – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *