நடிகை பொய்ல் செங்குப்தா | Actress Poile Sengupta

பொய்ல் செங்குப்தா (நீ. அம்பிகா கோபாலகிருஷ்ணன்) (பிறப்பு 1948) ஆங்கிலத்தில் எழுதும் இந்திய எழுத்தாளர்களில் முதன்மையானவர் . இவர் குறிப்பாக நாடக ஆசிரியர் மற்றும் குழந்தைகளுக்கான எழுத்தாளர் என நன்கு அறியப்பட்டவர். இவரது முறையான முதல் பெயர் அம்பிகா, ஆனால் இவரது புனைப்பெயர் பொய்ல் ஆகும்.


வாழ்க்கை மற்றும் கல்வி


பொய்ல் செங்குப்தா கல்லூரி விரிவுரையாளர், ஒரு மூத்த பள்ளி ஆசிரியர், கல்வி ஆலோசகர், தகவல் தொடர்பு மற்றும் மொழி திறன் ஆலோசகர், சந்தை ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தின் ஆலோசனை பதிப்பாசிரியர் மற்றும் மாண்ட்டிசோரி பள்ளி குழந்தைகளுக்கு ஆசிரியராகவும் இருந்துள்ளார்.


இலக்கியப் பணிகள்


குழந்தைகளுக்கான செங்குப்தாவின் பல புத்தகங்கள் வெளியிடப்பட்டுள்ளன, அவற்றில் தி எக்ஸ்சைசிட் பேலன்ஸ் (1985), தி வே டு மை ஃப்ரெண்ட்’ஸ் ஹவுஸ் (1988), தி ஸ்டோரி ஆஃப் தி ரோட் (1993), ஹவ் தி பாத் க்ரூ (1997) – ( அனைத்து குழந்தைகள் புத்தக அறக்கட்டளை, புது தில்லி), க்ளவர் கார்பெண்ட்டர் மற்றும் பிற கதைகள், தி நாட்டி டாக் மற்றும் பிற கதைகள், மற்றும் பிளாக் ஸ்னேக் மற்றும் பிற கதைகள் (அனைத்து பிராங்க் பிரதர்ஸ், புது தில்லி, 1993), வாட்டர்ஃப்ளவர்ஸ் (ஸ்காலஸ்டிக், 2000), விக்ரம் மற்றும் வெட்டல் (2006) மற்றும் விக்ரமாதித்யாவின் சிம்மாசனம் (2007) (பஃபின்). பங்கு அழைப்பு பாசா இந்தோனேசியாவிலும் விக்ரம் மற்றும் வெட்டல் பிரஞ்சு மொழியிலும் மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது.


குழந்தைகளுக்கான அவரது கதைகள் நவீன இந்திய கதைகளின் பஃபின் கருவூலம், வேடிக்கையான கதைகளின் பஃபின் புத்தகம், சிறுவர்களுக்கு பிடித்த கதைகள், பெண்களுக்கு பிடித்த கதைகள், ஒரு தெளிவான நீல வானம் மற்றும் பேட் மூன் ரைசிங் போன்ற பல புராணங்களில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன., இந்தியா, மேலும் மர்ம கதைகள் (1989), 24 சிறுகதைகள் (1991), குழந்தைகள் புத்தக அறக்கட்டளை, புது தில்லி, மன்னிக்கவும், சிறந்த நண்பர் (1996) மற்றும் ஒன் வேர்ல்ட் ஆகிய இரு நாடுகளிலிருந்தும், துலிகா, சென்னை, இலக்கு வருடாந்திரங்கள் (1989,1990) ) மற்றும் இலக்கு சிறந்த


அவர் குழந்தைகளுக்காக பல நெடுவரிசைகளை எழுதியுள்ளார், அதில் மிக நீண்ட காலமாக இயங்கும் ‘உங்களுக்கு ஒரு கடிதம்’, 10 வயது சிறுவன் பெர்கி மற்றும் அவரது நண்பர் ரகு பற்றிய நகைச்சுவைக் கட்டுரை, வாராந்திர, பின்னர் மாத இதழில் இடைவிடாது ஓடியது முப்பது ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக குழந்தைகள் உலகம் . அவளுடைய மற்றொரு பத்தியான ‘ரோல் கால்’, பள்ளி வாழ்க்கையைப் பற்றி, டெக்கான் ஹெரால்டில் வாரந்தோறும் தோன்றியது; ரோல் கால் (2003) மற்றும் ரோல் கால் அகெய்ன் (ரூபா, 2003) ஆகிய இரண்டு தொகுதிகளாக ஒரு தேர்வு வெளியிடப்பட்டது. மூன்றாவது, குறுகிய கால, குழந்தைகளுக்கான நெடுவரிசை மும்பையின் மிடேவில் ‘எழுது கேளுங்கள்’.


ஒரு நாடக ஆசிரியராக, அவரது முதல் முழு நீள நாடகம், மங்கலம், 1993 இல் தி இந்து-மெட்ராஸ் பிளேயர்ஸ் பிளேஸ்கிரிப்ட்ஸ் போட்டியில் மிகவும் சமூக ரீதியாக பொருத்தமான கருப்பொருளுக்கான விருதை வென்றது. அப்போது முதல் அவர் இன்னர் சட்டங்கள் (1994), ஒரு அழகான பிசினஸ் (1995) உட்பட பெரியவர்கள் மற்றும் குழந்தைகள் இருவரும் நாடகங்களை ஒரு தொடர் எழுதினார், கீட்ஸ் ஒரு கிழங்குவகை (1996), படத்தொகுப்புகளைச் (1998), Alipha (2001) மற்றும் இவ்வாறு பேசி Shoorpanakha, எனவே இருந்ததா சகுனி (2001) மற்றும் யவமாஜக்கா (குழந்தைகளுக்கான இசை) (2000) என்றார். 2008 ஆம் ஆண்டில், சமாராவின் பாடல் இந்து மெட்ரோ பிளஸ் நாடக ஆசிரியர் விருதுக்கு பட்டியலிடப்பட்டது. அவரது ஆறு நாடகங்கள் மகளிர் மைய நிலை: தி டிராமாடிஸ்ட் அண்ட் த ப்ளே, ரூட்லெட்ஜ், டெல்லி மற்றும் லண்டன், 2010 என வெளியிடப்பட்டுள்ளன. 1999-2001 ஆம் ஆண்டில், குழந்தைகளுக்காக ஆங்கிலத்தில் நாடகங்களை எழுத இந்திய அரசின் மூத்த கூட்டுறவு பெற்றார். குழந்தைகளுக்கான இந்த நாடகங்களின் தொகுப்பு, நல்ல சொர்க்கம்! பஃபின், இந்தியா (2006) வெளியிட்டுள்ளது.


1991 ஆம் ஆண்டில், கல்கத்தாவின் எழுத்தாளர்கள் பட்டறை, எ வுமன் ஸ்பீக்ஸ் என்ற அவரது கவிதைத் தொகுப்பை வெளியிட்டது. பொய்ல் சென்குப்தாவும் அவ்வப்போது சிறு புனைகதைகளை எழுதுகிறார். அவரது சிறுகதை ‘அம்முலு’ 2012 காமன்வெல்த் சிறுகதை பரிசுக்கு பட்டியலிடப்பட்டது.


நடிப்பு வாழ்க்கை


போய்ல் மேடையில் மற்றும் திரைப்படத்தில் ஒரு திறமையான நடிகராக இருந்துள்ளார் (லெஸ்லி கார்வால்ஹோ இயக்கிய ‘தி அவுட்ஹவுஸ்’ மற்றும் பெஜாய் நம்பியார் இயக்கிய ‘ஷைத்தான்’). பெங்களூரை தளமாகக் கொண்ட அமெச்சூர் நாடகக் குழுவான தியேட்டர் கிளப்பின் நிறுவனர் ஆவார். புதுடெல்லியின் தேசிய பள்ளி நாடகத்தின் ஆளும் குழுவின் உறுப்பினராக இருந்துள்ளார். லண்டனுக்கான டிரினிட்டி கல்லூரியின் நடுவர் மன்றத்தில் அவர் மூன்று முறை கலந்து கொண்டார், இளைஞர்களுக்கான நாடகங்களின் சர்வதேச போட்டி.

வெளி இணைப்புகள்

நடிகை பொய்ல் செங்குப்தா – விக்கிப்பீடியா

Actress Poile Sengupta – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *