நடிகர் பர்கான் அக்தர் | Actor Farhan Akhtar

பர்கான் அக்தார் (Farhan akhtar, இந்தி: फ़रहान अख़्तर, ; 9 ஜனவரி 1974 அன்று பிறந்தவர்) ஒரு இந்தியத் திரைப்பட உருவாக்குனர், கையெழுத்துப் படிவ எழுத்தாளர், நடிகர், பின்னணிப் பாடகர், பாடலாசிரியர், திரைப்படத்தயாரிப்பாளர் மற்றும் தொலைக்காட்சி தொகுப்பாளர் ஆவார்.


இயக்குனராக அவரது அறிமுகம் (தில் சாத்தா ஹை, 2001) பெருமளவு பாராட்டப்பட்டது. மேலும் அவர் இன்றுவரை அவரது கொள்கைமுறைக்காக புகழப்படுகிறார். மேலும் அவர் ஆனந்த் சுராபூரின் திரைப்படமான த ஃபேக்கிர் ஆப் வெனிஸ் (2007) மற்றும் ராக் ஆன்!! (2008) மூலம் அவர் நடிகராகவும் அறிமுகமானார்.


சொந்த வாழ்க்கை மற்றும் பின்னணி


ஃபர்ஹான் அக்தர், திரைஎழுத்தாளர்கள் ஜாவித் அக்தர் மற்றும் ஹானி இரானிக்கு மும்பையில் பிறந்தார். இவர் ஒரு இஸ்லாமிய ஈரானி குடும்பத்தில் பிறந்தார். இவர் ஜுஹுவில் உள்ள மேனக்ஜி கூப்பர் பள்ளியில் அவர் பள்ளிப்படிப்பைத் தொடர்ந்தார். மேலும் பிறகு எச்.ஆர். கல்லூரியில் வாணிகத்தில் பட்டம் பயின்றார், அதன் இரண்டாம் ஆண்டிலேயே கல்லூரிப் படிப்பை விடுத்தார்.


அவரது வளர்ப்புத்தாய் நடிகை ஷபானா ஆஸ்மி ஆவார். மேலும் இவர் உருதுக் கவிஞர் ஜான் நிசார் அக்தரின் பேரன் ஆவார், மேலும் பாலிவுட் திரைப்பட இயக்குனர் மற்றும் நடன வடிவமைப்பாளர் ஃபராஹ் கானின் உறவினர் ஆவார். அவரது சகோதரி ஜோயா அக்தர், அண்மையில் லக் பை சான்ஸ் திரைப்படம் மூலம் இயக்குனராக அறிமுகமானார். அதில் ஃபர்ஹான் முக்கியப் பாத்திரத்தில் நடித்தார். ஒரு சிகையலங்கார நிபுணரான அதூனா பாபானி அக்தரை ஃபர்ஹான் திருமணம் செய்தார். அவர் தனது சகோதரருடன் பீபுளூண்ட் சலூனை நடத்தி வந்தார்.அவர்களுக்கு அகீரா மற்றும் ஷாக்யா என இரு மகள்கள் உள்ளனர். சிறுவயதில் இருந்தே ஃபர்ஹானும் ரித்திக் ரோஷனும் நெருங்கிய நண்பர்கள் ஆவர்


தொழில் வாழ்க்கை


ஃபர்ஹான் அக்தர் தனது தொழில் வாழ்க்கையை 17வது வயதில் லம்ஹே (1991) போன்ற திரைப்படங்களுக்காக ஒரு தொழில் பழகுனராக ஒளிப்பதிவாளர் மற்றும் இயக்குனரான மன்மோகன் சிங்கிடம் சேர்ந்து தொடங்கினார்; ஹிமாலயப்புத்ரா (1997) திரைப்படத்தில் பங்கஜ் பாராஷருக்கு உதவி இயக்குனராக சேர்வதற்கு முன்பு மூன்று ஆண்டுகள் தொலைக்காட்சி தயாரிப்பு நிலையத்தில் பணிபுரிந்தார். மேலும் பல்வேறு வேலைகளையும் செய்தார்.


எக்சல் எண்டெர்டெயிண்மெண்ட் பிரைவேட் லிமிடெட். மூலமாக 2001 ஆம் ஆண்டில் வெற்றியடைந்த இந்தி திரைப்படமான தில் சாத்தா ஹை மூலம் எழுத்தாளராகவும் இயக்குனராகவும் அறிமுகமானார். இந்தத் தயாரிப்பு நிறுவனத்தை 1999 ஆம் ஆண்டில் ரித்தேஷ் சித்வானியுடன் இணைந்து நிலைநாட்டினார். இத்திரைப்படம் மூன்று நண்பர்களின் கதையைக் கூறியது (அமீர் கான், சைஃப் அலிகான் மற்றும் அக்சய் கண்ணா ஆகியோர் நடித்தனர்). அண்மையில் கல்லூரியில் இருந்து பட்டம் பெற்ற அவர்களது காதல் மற்றும் நட்பில் உள்ள பிரச்சினையை இக்கதை எடுத்துரைத்தது. இத்திரைப்படம் விமர்சனரீதியாகவும் வணிகரீதியாகவும் வெற்றியடைந்தது. குறிப்பாக இளைய சமுதாயத்தினரிடம் பிரபலமானது. சிறந்த திரைக்கதை, இயக்கம், திரைப்படம் உள்ளிட்ட ஒரு சில பரிந்துரைகளை பல்வேறு விருது விழாக்களில் பெற்றது. அந்த ஆண்டின் இந்தியின் சிறந்த சிறப்பம்ச திரைப்படத்திற்கான தேசியத் திரைப்பட விருதை இத்திரைப்படம் வென்றது.


பிறகு ஃபர்ஹான் லக்ஷ்யா (2004) என்ற படத்தை எடுத்தார். ஒரு குறிக்கோள் இல்லாத இளைஞர் இறுதியில் அவராகவே தனது இலட்சியத்தை அமைத்துக் கொள்வதை இத்திரைப்படம் விளக்கியது. இதில் ரித்திக் ரோஷன் மற்றும் பிரீத்தி ஜிந்தா ஆகியோர் நடித்தனர். இத்திரைப்படம் வசூலில் சாதிக்கவில்லை என்றாலும் அவருக்கு பல விமர்சன ரீதியான பாராட்டுக்களைப் பெற்றுத்தந்தது. அவரது தந்தையான ஜாவித் அக்தர் மூலம் இத்திரைப்படத்தின் கையெழுத்துப் படிவம் எழுதப்பட்டது. இதற்கிடையில் குரிந்தர் சாதாவின் 2004 ஆம் ஆண்டின் ஹாலிவுட் திரைப்படம் பிரைட் அண்ட் பிரீஜூடிஸிற்காக பாடல்களையும் அவர் எழுதினார்.


பின்பு அவர் 1978 ஆம் ஆண்டின் அமிதாப் பச்சனின் திரைப்படமான டானை மறுதயாரிப்பு செய்தார். டான் – த சேஸ் பிகின்ஸ் அகைன் எனப் பெயரிடப்பட்ட இத்திரைப்படத்தில் ஷாருக்கான் தலைமைப் பாத்திரத்தில் நடித்தார். 20 அக்டோபர் 2006 அன்று அத்திரைப்படம் வெளியானது. இத்திரைப்படம் விமர்சன ரீதியாக பலத்த அடி வாங்கினாலும், வசூலில் மிகப்பெரிய வெற்றி பெற்று 50 கோடிகளுக்கு மேல் வருவாயை ஈட்டித்தந்தது. மேலும் அந்த ஆண்டில் மிகப்பெரிய வெற்றிபெற்ற திரைப்படங்களில் ஐந்தாவதாகக் கருதப்பட்டது. 2007 ஆம் ஆண்டில் அவர் தயாரித்த திரைப்படமான ஹனிமூன் டிராவல்ஸ் பிரைவேட் லிமிடெட். பாக்ஸ் ஆபிஸில் நன்றாக வெற்றி பெற்றது.


2007 ஆம் ஆண்டில் HIV சுட்டுக்குறி மற்றும் நோயாளிக்களுக்கு அவர்களது குடும்பத்தின் ஆதரவு தேவைப்படுவதைப் பற்றிய ஒரு 12 நிமிட குறுந்திரைப்படம் பாஸிட்டிவை அவர் இயக்கினார். மீரா நாயரின் மீராபாய் பிலிம்ஸின் இணை முனைப்பு மற்றும் அவஹன் மற்றும் பில் & மெலிண்டா கேட்ஸ் பவுண்டேசன் போன்ற தன்னார்வ நிறுவனங்களின் மூலம் மீரா நாயர், சந்தோஷ் சிவன், விஷால் பரத்வாஜ் மற்றும் ஃபர்ஹான் அக்தர் ஆகியோர் இயக்கிய நான்கு குறுந்திரைப்படங்கள், ‘AIDS ஜாகோ’வின் (AIDS விழிப்புணர்வு ) ஒரு பகுதியான அத்திரைப்படத்திற்காக மும்பையில் படம்பிடிக்கப்பட்டன. போமன் இரானி, ஷபானா ஆஸ்மி மற்றும் ஒரு அறிமுக நடிகரான அர்ஜூன் மேத்தர் ஆகிய திரைப்பட நடிகர்கள் இதில் நடித்தனர்.


2008 ஆம் ஆண்டில் ஃபர்ஹான், ராக் ஆன்!! படத்தின் மூலம் நடிகராக அறிமுகமானார். இது வணிகரீதியாக பாராட்டுக்களைப் பெற்றது. அதேப்போல் வசூலிலும் வெற்றியடைந்தது. இத்திரைப்படம் மிகவும் நன்றாக ஓடியது. குறிப்பாக பெருநகரங்களில் பெரும் வெற்றியடைந்தது. மேலும் அவரது சகோதரி ஜோயா இயக்குனராக அறிமுகமாகிய லக் பை சான்ஸில் முன்னணி ஆண் பாத்திரத்தில் நடித்தார். மேலும் அவர் வரவிருக்கும் மூன்று திரைப்படங்களான: (அவரது தயாரிப்புகள் அல்லாத அவரது நடிப்பு மட்டும் கொண்ட) கார்த்திக் காலிங் கார்த்திக், தருவ் மற்றும் குலெல் ஆகியற்றிலும் நடிக்கவிருக்கிறார்.


ஃபர்ஹான், ராக் ஆன்!! திரைப்படத்தில் பெரும்பாலான பாடல்களைப் பாடி பாடகராகவும் அறிமுகமானார். ஏ. ஆர். ரஹ்மான் இசையமைத்த புளூ விற்கான பாடலையும் அவர் பாடுவதாக இருந்தது. எனினும் ஃபர்ஹான் கார்த்திக் காலிங் கார்த்திக் கிற்கான படப்பிடிப்பில் இருந்ததாலும் நேரம் கிடைக்காததாலும் அவர் பாட முடியாமல் போனது.


நாச் பாலியே (2005) நடன-ரியாலிட்டி நிகழ்ச்சியின் முதல் பருவம் மற்றும் (2002 ஆம் ஆண்டின்) அழகு அலங்கார அணிவகுப்பு ஃபெமினா மிஸ் இந்தியா உள்ளிட்ட சில தொலைக்காட்சி நிகழ்ச்சிகளிலும் நடுவராகப் பங்கேற்றார். மேலும் அவர் டிவி தொகுப்பாளாராக NDTV இமேஜினில் அவரது நிகழ்ச்சி: ஓயே! இட்’ஸ் ப்ரைடே! வில் பங்கேற்றார்.


திரைப்பட விவரங்கள்


இயக்குனராக


 • தில் சாத்தா ஹை (2001)

 • லக்ஷ்யா (2004)

 • டான் – த சேஸ் பிகின்ஸ் அகைன் (2006)

 • பாசிட்டிவ் (2007)

 • டான் 2 – த சேஸ் கண்டினியூஸ் (தயாரிப்பில்)

 • நடிகராக


  தயாரிப்பாளராக


 • டான் – த சேஸ் பிகின்ஸ் அகைன் (2006)

 • ஹனிமூன் ட்ராவல்ஸ் பிரைவேட் லிமிடெட். (2006)

 • ராக் ஆன் !! (2008)

 • லக் பை சான்ஸ் (2007)

 • கார்த்திக் காலிங் கார்த்திக் (தயாரிப்பில்)

 • டான் 2 – த சேஸ் கண்டினியூஸ் (தயாரிப்பில்)

 • க்ராக்டு (திரைப்படம்) (தயாரிப்பில்)

 • துரவ் (தயாரிப்பில்)

 • எழுத்தாளராக


 • தில் சாத்தா ஹை (2001)

 • டான் – த சேஸ் பிகின்ஸ் அகைன் (2006)

 • லக் பை சான்ஸ் (2009)

 • டான் 2 – த சேஸ் கண்டினியூஸ் (தயாரிப்பில்)

 • பின்னணி பாடகராக


 • ராக் ஆன் !! (2008)

 • பரத் அனே நேனு(2018)-தெலுங்கு

 • கையெழுத்துப் படிவ எழுத்தாளராக


 • கியா கெஹ்னா

 • பாடலாசிரியராக


 • பிரைட் & பிரிஜுடிஸ் (2004)

 • விருதுகள்


 • தேசிய விருதுகள்

 • 2002: இந்தியில் சிறப்பம்சம் வாய்ந்த திரைப்படத்திற்காக தேசியத் திரைப்பட விருது:தில் சாத்தா ஹை

 • ஃபிலிம்பேர் விருதுகள்

 • 2002: சிறந்த திரைப்படத்திற்கான ஃபிலிம்பேர் விமர்சகர்கள் விருது: தில் சாத்தா ஹை

 • ஃபிலிம்பேர் சிறந்த இயக்குனர்
  2002 – பரிந்துரை (தில் சாத்தா ஹை )
  2004 – பரிந்துரை (லக்ஷ்யா )

 • 2002 – பரிந்துரை (தில் சாத்தா ஹை )

 • 2004 – பரிந்துரை (லக்ஷ்யா )

 • 2009: சிறந்த ஆண் அறிமுகத்திற்கான ஃபிலிம்பேர் விருது: ராக் ஆன்!!

 • ஃபிலிம்பேர் சிறந்த திரைக்கதை

 • ** 2002 – வெற்றி (தில் சாத்தா ஹை )


 • ஸ்டார் ஸ்க்ரீன் விருதுகள், சிறந்த எதிர்காலமுள்ள ஆண் புதுவரவுக்கான ஸ்டார் ஸ்கிரீன் விருது

 • ** 2009 – வெற்றி (ராக் ஆன்!! )


  நடித்த திரைப்படங்கள்

  2007 த ஃபேக்கிர் ஆப் வெனிஸ் [14]
  2008 ராக் ஆன் !!
  2009 லக் பை சான்ஸ்
  2010 கார்த்திக் காலிங் கார்த்திக்
  துரவ்
  குலெல்

  வெளி இணைப்புகள்

  நடிகர் பர்கான் அக்தார் – விக்கிப்பீடியா

  Actor Farhan Akhtar – Wikipedia

  About the author

  Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked *