பாடகர் உதித் நாராயண் | Singer Udit Narayan

உதித் நாராயண் (Udit Narayan பிறப்பு: டிசம்பர் 1, 1955) ஓர் இந்தியப் பின்னணி பாடகர் ஆவார். இவரது பாடல்கள் முக்கியமாக இந்தி மொழியின் பாலிவுட் திரைப்படங்களில் இடம்பெற்றுள்ளன. தெலுங்கு, தமிழ், கன்னடம், ஒடியா, நேபாளி, போஜ்புரி, பெங்காலி உள்ளிட்ட பல்வேறு மொழிகளிலும் பாடியுள்ளார். அவர் 4 தேசிய திரைப்பட விருதுகளை வென்றுள்ளார் மற்றும் 5 பிலிம்பேர் விருதுகளைப் பெற்றுள்ளதுடன் அந்த விருதுக்கு 20 முறை பரிந்துரைக்கப்ப்ட்டதுடன் பல விருதுகளையும் பெற்றுள்ளார். 1980 இல் பாலிவுட் பின்னணியில் அறிமுகமான பிறகும் அவர் சிறப்பான இடத்தினைப் பெற நிறைய போராட வேண்டியிருந்தது. 1980 ஆம் ஆண்டில் யுனீஸ்-பீஸ் திரைப்படத்தில் பாலிவுட் பின்னணிப் பாடகர்களான முகமது ரஃபி மற்றும் 1980 களில் கிஷோர் குமார் ஆகியோருடன் அவர் பாடினார். அவர் இறுதியாக 1988 ஆம் ஆண்டில் அமீர் கான் மற்றும் ஜூஹி சாவ்லா நடித்த கயாமத் சே கயாமத் தக் திரைப்படத்தில் தனது சிறப்பான திறனை வெளிப்படுத்தினார், அவரது பாடல் “பாப்பா கெஹ்தே ஹைன்” அவரது குறிப்பிடத்தக்க பாடலாக அமைந்தது, இது 1980 களில் அவரது முதல் பிலிம்பேர் விருதைப் பெற்றது, மேலும் அவர் பாலிவுட் பின்னணி பாடலில் தன்னை முன்னணி பாடகராக நிலைநிறுத்திக் கொண்டார். பிலிம்பேர் விருதுகளின் வரலாற்றில் மூன்று தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக விருது பெற்ற (1980 கள், 1990 கள் மற்றும் 2000 கள்) வென்ற ஒரே ஆண் பாடகர் இவர் ஆவார்.

ஆரம்ப கால வாழ்க்கை

உதித் நாராயண் 1955 இல் நேபாளத்தினைச் சேர்ந்த தந்தை ஹரேகிருஷ்ணா ஜா மற்றும் இந்தியாவில் பிறந்த தாய் புவனேஸ்வரி ஜா ஆகியோருக்கு மகனாகப் பிறந்தார். 2009 ஆம் ஆண்டில், உதித் நாராயண் இந்தியாவின் குடியுரிமை விருதான ரவமான பத்மசிறீ விருதை வழங்கியபோது, அவர் நேபாளத்தில் பிறந்ததாகக் கூறி அவரது இந்திய குடியுரிமையைப் பற்றி கேள்விகள் எழுந்தன. இருப்பினும், உதித் நாராயணே இந்த அறிக்கைகளை “முற்றிலும் தவறானது” என்று மறுத்தார். மேலும் அவர் பீகார் மாநிலத்தின் சுபால் மாவட்டத்தின் பைஸி கிராமத்தில் தனது தாய்வழி தாத்தா பாட்டி வீட்டில் பிறந்ததாகக் கூறினார். பத்மஸ்ரீவை அவர் ஏற்றுக்கொண்டது நேபாளத்தில் தனது விமர்சனத்திற்கு வழிவகுத்தபோது, நேபாள நாளிதழான காந்திபூரிடம் அவர் “நேபாளத்தைச் சேர்ந்தவர், ஆனால் எனது தாயின் வீடு பீகாரில் இருந்தது” என்று கூறினார்.

தனிப்பட்ட வாழ்க்கை

2006 ஆம் ஆண்டில் ரஞ்சனா நாராயணன் என்பவர் இவரது முதல் மனைவி எனத் தெரிவித்தார். ஆனால் முதலில் மறுத்த உதித் பின்னர் ஒத்துக்கொண்டு அவரின் பராமரிப்புச் செலவுகளை ஏற்றுக் கொள்ள ஒப்புக்கொண்டார். இவர் இருமுறை திருமணம் செய்து கொண்டார். ரஞ்சனா ஜா என்பவரை முதலாவதாகவும் தீபா நாராயணன் என்பவரை இரண்டாவதாகவும் திருமணம் செய்து கொண்டார். 1985இல் திருமணம் செய்த் கொண்ட இந்தத் தம்பதிக்கு ஆதித்ய நாராயணன் எனும் மகன் உள்ளார். இவரும் பின்னணிப் பாடகர் ஆவார்.

தொழில்

1990 கள் மற்றும் 2000 களின் முற்பகுதி முழுவதும் பாலிவுட்டின் மிக முக்கியமான பாடகர்களில் ஒருவராக நாராயணன் ஆனார். அவர் பல்வேறு பாலிவுட் நட்சத்திரங்களுக்கு திரையில் பின்னணி பாடுபவராக இருந்து வருகிறார். பாலிவுட் நடிகர்களான அமிதாப் பச்சன், ராஜேஷ் கன்னா, தேவ் ஆனந்த், அமீர்கான், ஷாருக் கான், சல்மான் கான், அக்‌ஷய் குமார் மற்றும் அஜய் தேவ்கன் ஆகியோருக்காக அவர் பின்னணி பாடியுள்ளார். அவரது டூயட் பாடல்களில் பெரும்பாலானவை அல்கா யாக்னிக் உடன் உள்ளன. ரேடியோ நேபாளத்திற்காக மைதிலி நாட்டுப்புற பாடகராக (பணியாளர் கலைஞராக) 1970 இல் தனது தொழில் வாழ்க்கையைத் தொடங்கினார், பெரும்பாலும் பிரபலமான நாட்டுப்புற பாடல்களை மைதிலி மற்றும் நேபாள மொழிகளில் பாடினார். [நம்பகத்தகுந்த மேற்கோள்?] ] பின்னர், நவீன நேபாளி பாடல்களைப் பாடத் தொடங்கினார். எட்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, பாரதிய வித்யா பவனில் கிளாசிக்கல் இசையைப் படிப்பதற்காக நேபாள இந்தியத் தூதரகத்திலிருந்து நேபாளத்திற்கான இசை உதவித்தொகைக்காக நாராயண் மும்பைக்குச் சென்றார்.

விருதுகள் மற்றும் பரிந்துரைகள்

நாராயண் நான்கு தேசிய திரைப்பட விருதுகளையும் ஐந்து பிலிம்பேர் விருதுகளையும் வென்றுள்ளார் .

நடுவராக

2012 ஆம் ஆண்டில், குளோபல் இந்தியன் மியூசிக் அகாதமி விருதுகளுக்கான திரைப்பட இசை நடுவர் மன்ற உறுப்பினர்களில் நாராயண் ஒருவராக இருந்தார். 2015 ஆம் ஆண்டில், மிர்ச்சி இசை விருதுகளில் நடுவர் குழு உறுப்பினர்களில் ஒருவராக இருந்தார், அதே ஆண்டில் அவர் ஜாக்ரான் திரைப்பட விழாவின் நடுவராக இருந்தார்.

குடிமை விருதுகள்

 • பத்ம பூஷண்: இந்திய அரசாங்கத்தின் மூன்றாவது மிக உயர்ந்த குடிமை விருது 2016
 • மத்திய பிரதேச அரசின் தேசிய லதா மங்கேஷ்கர் விருது, 2015
 • ராஜ் பவன் 2016 இல் மகாராஷ்டிராவிலிருந்து துணிச்சல் விருது
 • பத்மஸ்ரீ: இந்திய அரசாங்கத்தின் நான்காவது மிக உயர்ந்த குடிமை விருது, 2009
 • ஸ்வாபிமானி மும்பைக்கர் விருதுகள், 2016 இல் கவுரவிக்கப்பட்டார்
 • ரேடியோ மிர்ச்சி விருது, 2016 இன் சிறப்பு நடுவர் சல்யூட் விருது
 • எஸ். கிருஷ்ணா குமாரிடமிருந்து இசைக்கான கிஷோர் குமார் நினைவு விருது.
 • மும்பையில் டாக்டர் அம்பேத்கர் விருதுகள், 2015
 • பிஃபா விருதுகள், 2015 இல் பெறப்பட்டது
 • 1 வது, சித்ரகுப்த சினியாத்ரா திரைப்பட விருது, 2015
 • போஜ்புரி விருது, 2014
 • மகாராஷ்டிரா அரசின் மகாராஷ்டிர ரத்னா விருதுகள் 2011
 • முதல் முகமது ரஃபி விருது, 2010
 • 2 வது மெட்ஸ்கேப் இந்தியா தேசிய விருதுகள்
 • போஜ்புரி சினிமாவுக்கான சித்ரகுப்த சினியாத்திர சம்மன், 2015
 • சாம்ராட் விக்ரமாதித்ய சங்கீத அலங்காரன் சம்மன் விருதினை, 2006 இல் பெற்றார்
 • வாழ்நாள் சாதனையாளர் விருதுகள்

 • காலாஷ்ரி விருதுகளில் 2010 இலிருந்து வாழ்நாள் சாதனையாளர் விருது
 • சஹாரா அவத் சம்மன் விருது பெற்றவர், 2006
 • சூரியதட்டா தேசிய விருதுகள், 2016 இலிருந்து வாழ்நாள் சாதனையாளர் விருது
 • வெளி இணைப்புகள்

  பாடகர் உதித் நாராயண் – விக்கிப்பீடியா

  Singer Udit Narayan – Wikipedia

  About the author

  Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked *