பாடகி லத்திகா | Singer Lathika

இலத்திகா (Lathika) இவர் ஓர் இந்திய பின்னணி பாடகர் ஆவார். 1980களின் பிற்பகுதியிலிருந்து 1990களின் முற்பகுதி வரை மலையாள திரைப்படத் துறையில் இசை விளக்கப்படங்களில் குரல் கொடுத்துள்ளார். 300க்கும் மேற்பட்ட படங்களுக்கு முக்கியமாக மலையாளம் மற்றும் தமிழ்த் திரைப்பட பாடல்களுக்காக இவர் குரல் கொடுத்துள்ளார். அந்தக் காலத்தின் இவரது சில புகழ் பெற்ற பாடல்கள் ‘கத்தோடு கதோரம்…’ மற்றும் ‘தேவதூதர் பாடி…’ ( கத்தோடு கதோரம் 1985 படம் ), ‘பூ வேனம் பூப்பாத வேனம்…’ (ஒரு மின்னாமினுங்கின்டே நூருங்குவெட்டம் ), மற்றும் ‘தரும் தலிரும்…’ ( சிலம்பு ) ஆகியன.


தொழில்


இலத்திகா தனது 16 வயதில் இயக்குநர் ஐ.வி.சசியின் ‘அபிநந்தம்’ (1976) என்றப் படத்திற்காக கண்ணூர் ராஜன் இசையமைத்த ‘புஷ்பதல்பதின் ..’ என்றப் படத்தில் அறிமுகமானார். பாடகர் கே.ஜே.யேசுதாசுடன் இவர் இணைந்து பாடினார்.


தற்போதைய வாழ்க்கை


தற்போது திருவனந்தபுரத்தில் உள்ள சுவாதி திருநாள் இசைக் கல்லூரியில் இசைத் துறையில் விரிவுரையாளராக பணியாற்றி வருகிறார். இவர் உதவி பேராசிரியராகப் பதவி உயர்வு பெற்று, அதே கல்லூரியில் பணிபுரிந்து வருகிறார்.

வெளி இணைப்புகள்

பாடகி லத்திகா – விக்கிப்பீடியா

Singer Lathika – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *