பாடகி அம்பிலி | Singer Ambili

அம்பிலி (Ambili) (மலையாளம்:അമ്പിളി) 1970 மற்றும் 1980 களில் மலையாள சினிமாவில் ஒரு இந்திய திரைப்படப் பாடகி ஆவார். 800 படங்களில் 3000 க்கும் மேற்பட்ட பாடல்களைப் பாடியுள்ளார். அவர் தமிழ், இந்தி மற்றும் வங்க மொழிகளில் பாடியுள்ளார். அவரது பிரபலமான பாடல்கள் “தேடி வரம் கண்ணுகலில்”, “ஓஞ்சலா, ஒன்ஜாலா”, “ஸ்வர்ணமலகல்”, “மயல்லே ராக மஜவில்லே” மற்றும் “குருவாயூரப்பாண்டே திருவம்ருத்தேத்தினு”.


தனிப்பட்ட வாழ்க்கை


அம்பிலி என்று அழைக்கப்படும் பத்மஜா தம்பி, திருவனந்தபுரத்தில் ஆர்.சி.தம்பி மற்றும் சுகுமாரிக்கு ஐந்து குழந்தைகளில் இளையவராகப் பிறந்தார். அவரது தந்தை ஒரு இராணுவ அதிகாரியாக இருந்தார், பின்னர் அவர் ஆசிரியராகவும், அவரது தாய் ஒரு பாடகியாகவும் இருந்தனர். இவருக்கு மூன்று சகோதரர்களும் ஒரு சகோதரியும் உள்ளனர். இவர் தனது கல்வியை பாத்திமா கல்லூரி மற்றும் டெல்லி பல்கலைக்கழகத்தில் பெற்றார். இவர் திரு வி. தட்சிணா மூர்த்தியிடமிருந்து இசை கற்றுக்கொண்டார். இவரது முதல் பாடல் 1970 இல் சபரிமலை ஸ்ரீ தர்மசாஸ்தா திரைப்படத்தின் “கரக்ரே வாசதே”. மலையாள திரைப்பட இயக்குனரான கே. ஜி. ராஜசேகரனை திருமணம் செய்து கொண்டார். இவர்களுக்கு ராகவேந்திரன் என்ற மகனும், ரஞ்சினி என்ற மகளும் உள்ளனர். இவர் தனது சொந்த இசைக்குழுவான மாயாம்புவைத் தொடங்கினார், மேலும் மேடை நிகழ்ச்சிகள் மற்றும் இசைத்தொகுப்புகளுக்காக பாடல்களைப் பாடினார். கேரள தேவசம் வாரியத்திடமிருந்து கலா ரத்னம் என்ற பட்டத்தையும் மற்றும் சிறந்த பாடகர் விருதையும் பெற்றார். இவர் தற்போது குடும்பத்துடன் சென்னையில் வசிக்கிறார். இவர் 2017 ஆம் ஆண்டில் குளோபல் என்எஸ்எஸ் (நாயர் சர்வீஸ் சொசைட்டி) விருதைப் பெற்றவர்.


வெளி இணைப்புகள்

பாடகி அம்பிலி – விக்கிப்பீடியா

Singer Ambili – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *