ஆர்மீனியா | Armenia

ஆர்மீனியா (Armenia, /ɑːrˈmiːniə/ (கேட்க), /ɑːrˈmiːnjə/ ஆர்மீனியம்: Հայաստան, ஹயஸ்தான்), அதிகாரபூர்வமாக ஆர்மீனியக் குடியரசு என்பது, ஐரோவாசியாவின் தெற்குக் காக்கசசு மலைப்பகுதியில், கிழக்கு ஐரோப்பாவுக்கும் தென்மேற்கு ஆசியாவுக்கும் இடையில் உள்ள எல்லைப்பகுதியில் அமைந்துள்ள நாடு. இதன் எல்லைப் பகுதிகளாக மேற்கே துருக்கி, வடக்கே ஜார்ஜியா, கிழக்கே நகர்னோ-கரபாக் குடியரசு, மற்றும் அசர்பைஜான், தெற்கே ஈரான், அசர்பைஜானின் நாக்சிவன் சுயாட்சிக் குடியரசு ஆகிய நாடுகள் உள்ளன. இதன் தலைநகரம் யெரெவான் ஆகும். கிறிஸ்தவத்தை அதிகாரபூர்வ சமயமாக அறிவித்த (கி.பி. 4 ஆம் நூற்றாண்டில்) உலகின் முதல் நாடு ஆர்மீனியா ஆகும்.


காலநிலை


ஆர்மீனியாவில் காலநிலை குறிப்பிடத்தக்க வகையில் ஹைலேண்ட் கண்டமாகும். கோடை காலம் வெப்பமாகவும், வறண்டதாகவும், வெயிலாகவும் இருக்கும், இது ஜூன் முதல் செப்டம்பர் நடுப்பகுதி வரை நீடிக்கும்.


வெப்பநிலை 22 முதல் 36 ° C (72 மற்றும் 97 ° F) க்கு இடையில் மாறுபடும். இருப்பினும், குறைந்த ஈரப்பதம் அளவு அதிக வெப்பநிலையின் விளைவைக் குறைக்கிறது. மலைகள் மீது வீசும் மாலை காற்று ஒரு வரவேற்கத்தக்க புத்துணர்ச்சி மற்றும் குளிரூட்டும் விளைவை வழங்குகிறது.நீரூற்றுகள் குறுகியவை, இலையுதிர் காலம் நீளமானது. அவற்றின் துடிப்பான மற்றும் வண்ணமயமான பசுமையாக அறியப்படுகிறது.


குளிர்காலம் ஏராளமான பனியுடன் மிகவும் குளிராக இருக்கும், வெப்பநிலை −10 முதல் −5 ° C (14 மற்றும் 23 ° F) வரை இருக்கும். குளிர்கால விளையாட்டு ஆர்வலர்கள் யெரெவனுக்கு வெளியே முப்பது நிமிடங்கள் அமைந்துள்ள சாக்காட்ஸோர் மலைகளில் பனிச்சறுக்கு விளையாடுகிறார்கள். ஆர்மீனிய மலைப்பகுதிகளில் அமைந்துள்ள செவன் ஏரி, அதன் உயரத்துடன் ஒப்பிடும்போது உலகின் இரண்டாவது பெரிய ஏரியாகும், இது கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,900 மீட்டர் (6,234 அடி) உயரத்தில் உள்ளது.

வெளி இணைப்புகள்

ஆர்மீனியா – விக்கிப்பீடியா

Armenia – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *