சைப்ரஸ் | Cyprus

சைப்பிரசு (Cyprus, /[invalid input: ‘சைப்ரஸ்’]/ (கேட்க); கிரேக்க மொழி: Κύπρος; துருக்கியம்: Kıbrıs) மத்தியதரைக் கடலுக்கு கிழக்குப்பகுதியில் உள்ள ஒரு தீவு நாடாகும். இதுவே இக்கடலில் உள்ள மூன்றாவது பெரிய தீவு. மே 1, 2004-ல் இருந்து இது ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் உறுப்பு நாடாக இருந்து வருகிறது. இதன் அதிகாரபூர்வ பெயர் சைப்ரசு குடியரசு என்பதாகும்.


சைப்ரஸ் என்ற ஆங்கிலச் சொல் செப்பறை (செப்பு (Copper) + அறை (Mine)) என்று தமிழில் விளக்கம் கூறலாம்.


சூரிச் இலண்டன் மாநாட்டுக்கு பின் துருக்கி சைப்ரசு குடியரசின் தோற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டது. சைப்ரசு தீவு பிரிக்கவேண்டும் என்ற தனது கொள்கையில் இருந்து பின்வாங்கியது. துருக்கியதும் துருக்கிய சைப்ரசு தலைவர்களின் நோக்கமும் விடுதலை பெற்ற துருக்கிய நாட்டை சைப்ரசின் வடபகுதியில் அமைப்பது என்பதாகும்.


தீவின் ஆரம்பகால மனித செயல்பாடு கிமு 10 மில்லினியத்தில் உள்ளது. இந்த காலகட்டத்தில் இருந்து தொல்பொருள் எச்சங்கள் நன்கு பாதுகாக்கப்பட்ட கற்கால கிராமமான கிரோகிட்டியாவை உள்ளடக்கியது, மேலும் சைப்ரஸ் உலகின் பழமையான நீர் கிணறுகளில் சிலவற்றைக் கொண்டுள்ளது. கிமு 2 மில்லினியத்தில் சைப்ரஸை மைசீனிய கிரேக்கர்கள் இரண்டு அலைகளில் குடியேற்றினர். கிழக்கு மத்தியதரைக் கடலில் ஒரு மூலோபாய இருப்பிடமாக, பின்னர் அது அசீரியர்கள், எகிப்தியர்கள் மற்றும் பெர்சியர்களின் பேரரசுகள் உட்பட பல முக்கிய சக்திகளால் ஆக்கிரமிக்கப்பட்டது, இவர்களிடமிருந்து கிமு 333 இல் தீவை அலெக்சாண்டர் தி கிரேட் அலெக்சாண்டர் கைப்பற்றினார். டோலமிக் எகிப்து, கிளாசிக்கல் மற்றும் கிழக்கு ரோமானியப் பேரரசு, ஒரு குறுகிய காலத்திற்கு அரபு கலிபாக்கள், பிரெஞ்சு லுசிக்னன் வம்சம் மற்றும் வெனிசியர்கள் ஆகியோரால் 1571 மற்றும் 1878 க்கு இடையில் மூன்று நூற்றாண்டுகளுக்கும் மேலான ஒட்டோமான் ஆட்சி பின்பற்றப்பட்டது (1914 வரை டி ஜுரே).


வெளி இணைப்புகள்

சைப்பிரசு – விக்கிப்பீடியா

Cyprus – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *