டைலேஸஸ் மரம்

ஒரு tylosis (plural: tyloses), சிறுநீர்ப்பை போன்ற விரிவடைதல் ஒரு parenchyma செல் ஒரு lumen அடுத்தடுத்த நாளங்கள் மரம். குறைவான நிச்சயமாக, கால tylosis பயன்பாட்டில் உள்ளது சுருக்கமாக, உடலியல் செயல்பாடு மற்றும் விளைவாக இடையூறு, சைலம் woody செடிகள் என பதில் காயம் அல்லது பாதுகாப்பு இருந்து சிதைவு heartwood. இது ஒரு முக்கிய செயல்முறை உள்ள சுவர் ஒன்று Compartmentalization சிதைவு உள்ள மரங்கள் (CODIT) மற்றும் பிற woody செடிகள்.

Anatomy

கண்காணிப்பு பிரிவில் ஒரு நுண்ணோக்கி கீழ், tyloses என தோன்றும் பலூன் போன்ற protrusions இருந்து வெளிப்படும் அச்சு paratracheal parenchyma செல்கள் சைலம் குழாய்கள் மூலம் குழிகளை இணைக்கும் இரண்டு. சில வகையான இருக்கலாம், ஒரு தனித்துவமான இடையே தடையாக tyloses இருந்து வெளிப்படும் குழிகளை ஒரு நாளங்கள் போது, அவர்கள் அரிதாகவே distinguishable உள்ள மற்ற வழக்குகள்.

Role in compartmentalization

Tylosis in narrow vesseled plant vessels counteracts the axial spread of fungal hyphae and other pathogens by slowing down their vertical spread with a physical barrier. A similar process occurs in gymnosperms, which block access to tracheids by closing the pits that join them to each other.

வெளி இணைப்புகள்

டைலேஸஸ் மரம் – விக்கிப்பீடியா

Tylosis botany – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *