எட்டி மரம்

நாக்ஸ் வாமிகா, விஷம் கொட்டை, சிமேன் ஸ்ட்ரைகோனஸ் மற்றும் குவாக்கர் பொத்தான்கள் என்றும் அழைக்கப்படும் ஸ்ட்ரைகோனஸ் மரம் (Strychnos nux-vomica L.), இந்தியா,மற்றும் தென்கிழக்கு ஆசியாவிற்கும் தாயகமாக கொண்ட ஒரு இலையுதிர் மரமாகும். இது திறந்தவெளி வாழ்விடங்களில் வளரும் லொகானியேசியே குடும்பத்தை சார்ந்த ஒரு நடுத்தர மரம் ஆகும். அதன் இலைகள் முட்டை மற்றும் 2-3.5 அங்குலங்கள் (51-89 மிமீ) அளவுள்ளன.

இது மரத்தின் வட்டத்திற்குள் விதைகளிலிருந்து பெறப்பட்ட மிகையான நச்சு, தீவிர கசப்பான அல்கலாய்டுஸ் ஸ்டிரைச்னைன் மற்றும் புரோசின் ஆகியவற்றை பெறுவதற்கு முக்கிய ஆதாரமாக உள்ளது, பச்சை நிற ஆரஞ்சு பழம். விதைகளில் சுமார் 1.5% ஸ்ட்ரைக்னின்கள் உள்ளன, மற்றும் உலர்ந்த பூக்கள் 1.0% கொண்டிருக்கும். இருப்பினும், மரத்தின் பட்டை கூட புளுசினையும் பிற விஷத்தன்மை உடைய கூட்டுப்பொருள்களை கொண்டுள்ளது.

மாற்று மருத்துவத்தில் பல நிலைமைகளுக்கு சிகிச்சையாக ஸ்ட்ரைநினோஸ் பயன்படுத்தப்படுகிறது, ஆனால் மருத்துவ சான்றுகளால் இந்த கூற்றுகள் நிறுபிக்கப்படவில்லை.

பல நாடுகளில் ஸ்ட்ரைநினின் பயன்பாடு மிகவும் ஒழுங்குபடுத்தப்பட்டுள்ளது, மேலும் காட்டு விலங்குகள், நரிகள், மற்றும் கொறித்துண்ணிகள் உட்பட பல வகையான பாலூட்டிகளைக் கொல்ல உணவாக பெரும்பாலும் பயன்படுத்தப்படுகிறது.தற்செயலாக தோலின்மீது பட்டாலோ அல்லது சுவாசித்தாலோ நச்சாக மாறிவிடும்.

விளக்கம் மற்றும் பண்புகள்

Strychnos nux-vomica ஒரு சிறிய தடித்த தண்டு ஒரு நடுத்தர அளவு மரம் ஆகும். அடர்த்தியானது, கடினமான வெள்ளை மற்றும் சொரசொரப்பானது ஆகும். கிளைகள் மேல் ஒழுங்கற்ற மற்றும் ஒரு மென்மையான சாம்பல் பட்டை மூடப்பட்டிருக்கும். இளம் தளிர்கள் ஒரு பளபளப்பான மேலுறை கொண்ட பச்சை நிறம் ஆகும். இந்த இலை எதிரிலை அடுக்கம் அமைவுகொண்டது, குறுகிய இலைக்காம்பு, நீள்முட்டை வடிவமானது, ஒரு பளபளப்பான படலம் மற்றும் இருபுறமும் மென்மையானவை. இலைகள் 4 அங்குல (10 செமீ) நீளமும், 3 அங்குல (7.6 செமீ) அகலமும் கொண்டவை. மலர்கள் ஒரு புனல் வடிவத்துடன் ஒரு வெளிர் பச்சை நிறம் கொண்டவை. அவைகள் குளிர் பருவத்தில் பூக்கின்றன மற்றும் வெறுக்கதக்க வாசனை கொண்டது. பழம் ஒரு மென்மையான மற்றும் கடினமான ஓடு கொண்ட ஒரு பெரிய ஆப்பிள் அளவு வடிவம் கொண்டது. பழத்தின் சதை பழுக்கும் போது செந்நிறம், மென்மையான மற்றும் வெண்மையானது, மெல்லிய பொருளைக் கொண்டிருக்கும் ஐந்து விதைகள் கொண்ட ஜெல்லி போன்ற கூழ்ம பொருளால் ஆன்து.

விதைகள் பக்கவாட்டின் மையத்தில் இருந்து வெளிவரும் முடிகள் முழுவதும் மூடப்பட்டிருக்கும் ஒரு தட்டையான வட்டு வடிவத்தில் உள்ளன. இந்த விதைகள் மிகக் கடினமாக இருக்கின்றன, ஒரு கருமையான சாம்பல் கொம்பு கருவுணவு கொண்டிருக்கும் சிறிய கருவானது எந்த வாசனையுமின்றியும், மிகவும் கசப்பான சுவை உடையதாகவும் இருக்கும்.

Alternative medicine

புற்றுநோய் மற்றும் இதய நோய் உள்ளிட்ட பரந்தளவிலான பல நோய்களுக்கு சிகிச்சையாக இருப்பது ஸ்ட்ரைகோனஸ் மூலிகை மருத்துவத்தில் ஊக்குவிக்கப்படுகிறது. எவ்வாறாயினும், எந்தவொரு நிபந்தனையுமின்றி இது பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்பதற்கு ஆதாரங்கள் இல்லை. விதைகள் ஸ்டைக்நினைன் விஷத்தை கொண்டிருக்கின்றன என்பதால், வழக்கமான மருந்துகள் அதை ஒரு மருத்துவமாக பரிந்துரைக்கவில்லை. இது அங்கீகரிக்கப்படாத மூலிகைகளின் கமிட்டி மின் பட்டியலில் உள்ளது, ஏனென்றால் அது பயன்பாட்டிற்காக பரிந்துரைக்கப்படவில்லை, பாதுகாப்பாகவும் பயனுள்ளதாகவும் இருப்பதாக நிரூபிக்கப்படவில்லை.

ஆயுர்வேதத்தில் (இந்திய மருத்துவ முறை), ஹுடார் ஸ்ட்ரைக்னோஸ் நுக்ஸ்-வோமிகா கொண்டிருக்கும் கலவையாகும். விதைகள் முதன் முதலில் ஐந்து நாட்களுக்கு நீரில் மூழ்கி, இரண்டு நாட்களுக்கு பாலில் கொதிக்க வைக்கப்படுகின்றன. இந்தியாவில், பாரம்பரிய மருத்துவ பக்குவப்படாத மற்றும் பதப்படுத்தப்பட்ட ஸ்ட்ரைக்னோஸ் விதைகளின் தரம் / நச்சுத்தன்மையை நிருபிக்க முடியும். நச்சு ஆல்கலாய்டுகளை நிறுவப்பட்ட HPLC முறைகள் மற்றும் / அல்லது HPLC-UV முறைகள்.

வெளி இணைப்புகள்

எட்டி மரம் – விக்கிப்பீடியா

Strychnos nux-vomica – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *