அப்பல்லோசாஸா குதிரை

அப்பல்லோசாஸா ஒரு அமெரிக்க இனப்பெருக்க குதிரை. 1877 ஆம் ஆண்டில் நெஸ் பெர்சஸ் போருக்குப் பிறகு நெஸ் பெர்செஸ் அவர்களது குதிரைகளின் பெரும்பகுதியை இழந்தது, மேலும் பல தசாப்தங்களாக இந்த இனம் வீழ்ச்சி அடைந்தது. 1938 ஆம் ஆண்டில் இனப்பெருக்கம் பதிவேடு என Appaloosa Horse Club (ApHC) ஆனது வரை ஒரு குறிப்பிட்ட எண்ணிக்கையிலான அர்ப்பணிக்கப்பட்ட வளர்ப்பாளர்கள் அப்பல்லோசாவை ஒரு தனித்துவமான இனமாக பாதுகாத்தனர். நவீன இனம், பதிவேட்டின் அடித்தளத்திற்குரிய இரத்தக் கறையைக் கண்டுபிடித்து இரத்தக் கறையை பராமரிக்கிறது; அதன் ஓரளவு திறந்த புன்னகை புத்தகம் சில தாரோக்பிரட், அமெரிக்க காலாண்டு குதிரை மற்றும் அரேபிய இரத்தம் ஆகியவற்றை கூடுதலாக அனுமதிக்கிறது.


இன்று, அபோலோசோசா அமெரிக்காவில் மிகவும் பிரபலமான இனங்கள் ஒன்றாகும்; இது 1975 இல் ஐடாஹோவின் உத்தியோகபூர்வ அரச குதிரை என்று பெயரிடப்பட்டது. இது மேற்கு சவாரி துறைகளில் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு பங்கு குதிரை என்று அறியப்படுகிறது, ஆனால் பலவிதமான குதிரைச்சவாரி நடவடிக்கைகளில் காணப்படும் பிரதிநிதிகளுடன் ஒரு பல்துறை இனமாக உள்ளது. பல திரைப்படங்களில் Appaloosas பயன்படுத்தப்பட்டு வருகின்றன; ஒரு அப்பல்லோசா என்பது புளோரிடா மாநிலக் கருத்தரங்களுக்கான சின்னம் ஆகும். அமெரிக்காவின் போனி, நெஸ் பெர்சஸ் குதிரை மற்றும் பல குதிரை குதிரை இனங்கள் உட்பட பிற குதிரை இனங்கள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன.

வெளி இணைப்புகள்

அப்பல்லோசாஸா – விக்கிப்பீடியா

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *