குல்லாய் குரங்கு

குல்லாய் குரங்கு (Bonnet macaque) இவை தமிழகப் பகுதியான மேற்குத் தொடர்ச்சி மலைத்தொடரில் அமைந்துள்ள ஆனை மலைக் காடுகளில் காணப்படும் ஒரு குரங்கு வகையாகும். இவ்வகையான குரங்குகள் ஓரிட வாழ்வியாக உள்ளது. இக்குரங்குடன் தொடர்புடையதாகக் கருதப்படும் செம்முகக் குரங்குகள் இந்தியப் பெருங்கடல் பகுதி துவங்கி கோதாவரி நதி, தபதி ஆறு போன்ற வட இந்தியாப் பகுதிகளிலும் காணப்படுகிறது. இது போக தற்போதைய காலங்களில் செம்முகக் குரங்குகளின் தொடர்புடைய இனங்கள் அழிவிற்கு உள்ளாக்கப்பட்டு வருகிறது.

பண்புகள்

குல்லாய் குரங்குகள் மிகவும் பரவலான சைகைகள் மற்றும் நடத்தைகளைக் கொண்டுள்ளன. அவை எளிதில் வேறுபடுகின்றன. லிப் ஸ்மக்கிங் மிகவும் பொதுவான தொடர்புடைய நடத்தைகளில் ஒன்றாகும், ஒரு குரங்கு தனது வாயை திறந்த நிலையில் திறக்கலாம் மற்றும் அதன் வாய் திறக்கப்படலாம், அதனுடன் அதன் நாக்கு மற்றும் அதன் உதடுகள் இடையே ஒருவருக்கொருவர் எதிராக அழுத்துவதன் மூலம், ஒரு ஒலி கேட்கும். பயங்கரமான சந்திப்புகளின் போது ஒரு துணை ஆளுமைக்கு ஒரு அடிநாதமான நிகழ்ச்சியைக் காட்டும் பயம் அல்லது சமர்ப்பிப்பு மிகவும் பொதுவான சைகை ஆகும். அதன் மேல் உதடுகளை பின்னால் இழுத்து, அதன் மேல் பற்களைக் காட்டும். இது பைதான் கள் மற்றும் சிறுத்தை கள் போன்ற கொடிய உயிரினங்களிடமிருந்து தப்புவதற்காக இவ்வாறு செய்கின்றன..

சமூக கட்டமைப்பு

மற்ற குரங்கினங்களைப் போலவே குல்லாய் குரங்கு, ஒரு நேர்கோட்டு ஆளுமை வரிசைமுறையை பகிர்ந்து கொள்கிறது; ஆல்பா வகை ஆண் குரங்கினம் ஆண் இனங்களின் தலைமையாகவும், அதைத் தொடர்ந்து, ஒரு பீட்டா வகை ஆண் மற்றும் ஒரு காமா வகை ஆண் மற்றும் அதனதன் ஆதிக்கத்தின் படி பகிர்ந்து கொள்கின்றன. இதேபோல், பெண்களும் இந்த நேர்கோட்டைப் பின்தொடரும். ஆண் மற்றும் பெண் குரங்குகள் இந்த வகை வரிசை முறையில் தன் துணையுடன் சேர்கின்றன. பொதுவாக, வெவ்வேறு வகை இனங்களுடன் தொடர்பு கொள்வதில்லை. ஆண் குரங்கினங்கள் பொதுவாக பெண் குரங்குகளிடம் ஆதிக்கம் செலுத்துபவையாக உள்ளன.

பெண்களின் இனத்தில் ஆதிக்கநிலை நிலைமாற்றம் நிலையானது. (மாற்றங்கள் அரிதாகவே காணப்படுகிறது), ஆண்களின் ஆதிக்கநிலை வரிசைமுறை மிகவும் ஆற்றல் வாய்ந்தது. ஆண் படிநிலையில், தகுதிக்கு அருகில் உள்ள ஆண் இனக் குரங்குகள் பெரும்பாலும் தன் தகுதியை அதிகரிக்க போராடும். ஒரு ஆண் தனது பிரதான வயதில் உயர்ந்த தரத்தை அடைவதற்கான சிறந்த வாய்ப்பு உள்ளது, இதன் விளைவாக இனப்பெருக்கம் செய்வதற்கு மிகப்பெரிய நன்மைகள் இருக்கின்றன.

உயர்தர தகுதி பெற்ற ஆண் குரங்குகள் இனப்பெருக்கம் செய்யும் பொருட்டு, பெண்களினத்தை முதலில் அணுகுகின்றனர். பெண்கள் ஒரு வருடத்தில் ஒரு சில மாதங்களில் மட்டுமே இனப்பெருக்கம் செய்வதற்கு ஏற்றுக்கொள்கின்றனர், இதன் விளைவாக ஆண்களுக்கு இடையே போட்டி ஏற்படுகிறது. இந்த சூழ்நிலையில், ஆக்கிரோஷமான சந்திப்புகளால் ஏற்படுத்தப்பட்ட அணிகளில் போட்டி மனப்பான்மை அதிகரிக்கிறது. இந்த ஆக்கிரோஷமான சந்திப்புக்களில் பெரும்பாலானவை எளிதில் தீர்க்கப்படுகின்றன, ஆனால் இதேபோன்ற கட்டத்தில் அல்லது இதேபோன்ற ஆக்கிரோஷ ஆண்களுக்கு இடையே போட்டி மிருகத்தனமாகவும் மற்றும் சண்டை போடுவதின் விளைவாக மரணமும் ஏற்படுகிறது.

பல்வேறு ஆண் இனக் குரங்குகள் தங்களது தகுதி உயர்வினைப் பல்வேறு வழிகளில் பயன்படுத்தலாம். இவ் வகையில், தொடர்பில்லாத ஆண்களுக்கு இடையிலான கூட்டாண்மை உருவாக்கமானது ஒரு மேலாதிக்க ஆண் அகற்றப்படுவதைக் காணலாம். ஆண்கள் பெரும்பாலும் ஒரு துருப்புகளிலிருந்து மற்றொரு துருப்புக்கு நகர்த்தப்படுவதால் ஏற்படும் நன்மைகளுடன் உயர் தகுதிக்கு வருகிறார்கள். இருப்பினும், ஒரு துருப்புக்களில் எஞ்சியிருக்கும் ஆண்களும் அந்தத் துருப்புக்களின் மேலாதிக்க ஆண் ஆவதற்கு முயற்சித்து வருகின்றன.

வெளி இணைப்புகள்

குல்லாய் குரங்கு – விக்கிப்பீடியா

Bonnet macaque – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published.