அமமி முயல்

அமமி முயல் (பெண்டாலாகசு பர்னென்சி; Amami: [ʔosaɡi]) அல்லது அமுமினோ குரோ யூசாகி (ア マ ミ ノ ク ロ ウ サ 奄 奄 美 野 兔 兔, R ギ ギ bit bit “) ஜப்பானில் உள்ள ககாஷிமா ப்ரிபெக்சர் தெற்கு க்யூஷூ மற்றும் ஒகினவாவிற்கும் இடையே இரண்டு சிறிய தீவுகளான அமாமி ஷ்ஷிமா மற்றும் டோகு-நோ-ஷிமா ஆகிய இடங்களில் காணப்படுகிறது. ஒரு காலத்தில் ஆசிய நிலப்பரப்பில் வாழ்ந்து வந்த இந்த முயல்கள் நாளடைவில் மறைந்துவிட்டது. இன்று வாழும் முயல்களும் ஜப்பானிய சிறிய தீவுகளில் மட்டுமே வாழ்ந்து வருகிறது.


உயிரியல்


அமமி முயல் 17 தாவர இனங்கள் மற்றும் 12 வகையான மூலிகை தாவரங்கள்,செடிகள் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய 29 வகை தாவர வகைளை உணவாக உண்கிறது. இவை பெரும்பாலும் இளம் தளிர்கள் பகுதி பல்வேறு மற்றும் வகையான தாவர வகைகளின் கொட்டைகளை உண்கிறது. அமமி முயல் புதர் தாவரங்களின் தண்டுகள் மற்றும் கிளைகள் ஆகியவற்றின் பட்டைகளை உண்கிறது. கோடை காலத்தில், அமமி முயல் பாம்பாஸ் புல் வகை, மற்றும் குளிர்காலத்தில், பசானியா மரத்தின் பழங்களை உண்கிறது..


புறஅமைப்பு


அமமி முயல் குறுகிய கால்களையும் சற்றே பருமனான உடல், மற்றும் பெரிய மற்றும் வளைந்த நகங்கள் கொண்டுள்ளது மற்றும் சில நேரங்களில் ஏறும். பிற முயல்களுடன் ஒப்பிடுகையில் அதன் காதுகள் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் சிறியவை. இதன் ரோமங்கள் தடிமனான, கம்பளி போன்ற இருண்ட, மேல் பழுப்பு மற்றும் பக்கங்களிலும் சிவப்பு-பழுப்பு நிறமாக இருக்கும். இது கனமான, நீண்ட மற்றும் மிகவும் வலுவான நகங்களை கொண்ட மற்றும் மேலும் பொதுவான முயல்கள் மற்றும் முயல்களுடன் ஒப்பிடுகையில் கண்கள் சிறியவை. இதன் சராசரி எடை 2.5-2.8 கிலோ ஆகும்.


வாழ்விடம்


இந்த முயல்களுக்கான சிறந்த வசிப்பிடமானது முதிர்ந்த மற்றும் இளம் காடுகளுக்கு இடையில் உள்ளது. கோடைக் காலத்தில் பம்பாஸ் புல் மற்றும் குளிர்காலத்தில் பழங்களை தங்கள் உணவிற்காக பயன்படுத்துகின்றன.


நடத்தை


இந்த இனங்கள், மார்ச்-மே மாதத்தில் ஒரு முறையும், செப்டம்பர்-டிசம்பரில் ஒரு முறை ஒன்று அல்லது இரண்டு குட்டிகளை பெற்றெடுக்கிறது. அமனி முயல்கள் மறைந்த இடங்களில், குகைகள் போன்ற நாளில் தூங்குகின்றன. மண் மற்றும் ஆலைப் பொருளைத் துளைத்து அதன் முனையுடன் அதைத் தொங்க விடுவதன் மூலம் துளைகளை மூடிவிடுகிறது.


ஆபத்தான இனங்கள்


1921க்கு முன்னர் வேட்டையாடுதல் எண்ணிக்கையில் சரிவுக்கான மற்றொரு காரணமாகும். 1921 ஆம் ஆண்டில், ஜப்பான் அரசு முயல் ஒரு “இயற்கை நினைவுச்சின்னம்” என அறிவித்தது, அது வேட்டையாடப்படுவதைத் தடுத்தது. பின்னர் 1963 ஆம் ஆண்டில், இது ஒரு சிறப்பு சிறப்பு நினைவுச்சின்னமாக மாற்றப்பட்டது..


அமிமி முயல் மேலும் பரவலான விலங்குகளிடமிருந்து பெரும் அச்சுறுத்தல்களை எதிர்கொள்கிறது, மூங்கூஸ், காட்டு பூனைகள் மற்றும் நாய்களுடன் சேர்ந்து, அமிமி முயல் தோற்றமளிக்கிறது.


பாதுகாப்பு


இயற்கை மற்றும் இயற்கை வளங்களின் பாதுகாப்புக்கான சர்வதேச ஒன்றியத்தின் லாகோமோர்ஃப் சிறப்புக் குழு 1990 இல் ஒரு பாதுகாப்புத் திட்டத்தை முன்மொழிந்தது. அமிமி-ஓஷிமா தீவில், சுற்றுச்சூழல் அமைச்சகத்தின் அமமி வனவிலங்கு பாதுகாப்பு மையம் 1999 இல் நிறுவப்பட்டது. இது 2005 ஆம் ஆண்டில் ஒரு மூங்கில் துடைப்புத் திட்டத்தை மறுதொடக்கம் செய்தது.

வெளி இணைப்புகள்

அமமி முயல் – விக்கிப்பீடியா

Amami rabbit – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *