பனிக்குட நீர் | Amniotic fluid

பனிக்குட நீர் (Amniotic fluid) என்பது கர்ப்பமான பெண்களின் கருப்பையினுள் இருக்கும் முளையத்திற்கு அல்லது குழந்தைக்குத் தேவையான ஊட்டச்சத்தையும், பாதுகாப்பையும் வழங்குவதற்காக அதனைச் சுற்றி இருக்கும் பனிக்குடப்பையினுள் இருக்கும் திரவம் (நீர்மம்) ஆகும். கருக்கட்டல் நிகழ்ந்து கிட்டத்தட்ட 2 கிழமைகளின் பின்னர் உருவாகும் பனிக்குடப்பை முக்கியமாக நீரினால் நிரப்பப்படும். 10 கிழமைகளில் பனிக்குட நீர், முளைய விருத்திக்குத் தேவையான காபோவைதரேட்டு, புரதம், கொழுப்பு உட்பட அனைத்து ஊட்டச்சத்துக்களையும் கொண்டிருக்கும். குழந்தை சிறுநீர் கழிக்கத் தொடங்கிய பின்னர், இந்த பனிக்குட நீரில் சிறுநீரும் கலந்திருக்கும். முளையம் வளர வளர இந்த பனிக்குட நீரின் அளவும் அதிகரிக்கும். கருத்தரிப்புக் காலத்தின் 34 கிழமை அளவில் கிட்டத்தட்ட 800 மி.லி. அளவு பனிக்குட நீர் காணப்படும். இந்த அளவு குழந்தை பிறப்புக்கு முன்னர் குறைந்து 600 மி.லி. அளவாகும். குழந்தை பிறப்பின்போது பனிக்குடப்பை உடைந்து பனிக்குட நீர் வெளியேறும்.


வளர்ச்சி


தாயின் கர்ப்பகால ஆரம்பத்திலிருந்தே பனிக்குடப்பை உருவாக்கத்திலிருந்து பனிக்குடத் திரவம் உள்ளது. பனிக்குடத் திரவம் பனிக்குடப் பையில் உள்ளது. இது தாய்வழி பிளாஸ்மாவிலிருந்து உருவாக்கப்படுகிறது, மேலும் கருவின் சவ்வுகள் வழியாக ஆஸ்மோடிக் மற்றும் ஹைட்ரோஸ்டேடிக் சக்திகளால் செல்கிறது. கருவின் சிறுநீரகங்கள் சுமார் 16 வாரத்தில் செயல்படத் தொடங்கும் போது, ​​கருவின் சிறுநீரும் திரவத்திற்கு பங்களிக்கிறது.


கருவின் திசு மற்றும் தோல் வழியாக திரவம் உறிஞ்சப்படுகிறது. ] கர்ப்பத்தின் 15 முதல் 25 வது வாரத்திற்குப் பிறகு, கருவின் தோலின் கெரடினைசேஷன் ஏற்படும் போது, திரவம் முதன்மையாக கருவின் குடலால் உறிஞ்சப்படுகிறது.


முதலில், பனிக்குடத் திரவம் முக்கியமாக எலக்ட்ரோலைட்டுகளுடன் கூடிய நீராகும், ஆனால் சுமார் 12-14 வது வாரத்தில் திரவத்தில் புரதங்கள், கார்போஹைட்ரேட்டுகள், லிப்பிடுகள் மற்றும் பாஸ்போலிப்பிட்கள் மற்றும் யூரியா ஆகியவை உள்ளன, இவை அனைத்தும் கருவின் வளர்ச்சிக்கு உதவுகின்றன.


தொகுதி


கருவின் வளர்ச்சியுடன் பனிக்குடத் திரவத்தின் அளவு அதிகரிக்கிறது. 10 முதல் 20 வது வாரம் வரை இது 25 மில்லி முதல் 400 மிலி வரை அதிகரிக்கும். மாற்றங்கள், 25 வது வாரம் வரை, சருமத்தின் கெராடினைசேஷன் முடிந்ததும். பின்னர் திரவத்திற்கும் கருவின் வளர்ச்சிக்கும் இடையிலான உறவு நின்றுவிடுகிறது. இது 28 வார கர்ப்பகால வயதில் 800 மிலி பீடபூமியை அடைகிறது. திரவத்தின் அளவு 42 வாரங்களில் சுமார் 400 மில்லி ஆக குறைகிறது. பிறக்கும்போது சுமார் 500 சிசி முதல் 1 எல் அளவு பனிக்குடத் திரவம் உள்ளது.


சவ்வுகளின் சிதைவு


அம்னியன் சிதைந்தவுடன் முன்னோடிகள் வெளியிடப்படுகின்றன. இது பொதுவாக ஒரு பெண்ணின் “நீர் உடைக்கும்” நேரம் அல்லது “பனிக்குடம்” உடையும் நேரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இது பிரசவத்தின்போது ஏற்படும் போது, ​​ “சவ்வுகளின் தன்னிச்சையான சிதைவு” என்று அழைக்கப்படுகிறது. இருப்பினும், சிதைவு முன்கூட்டியே நேரும்போது, அது “சவ்வுகளின் முன்கூட்டிய சிதைவு” என்று குறிப்பிடப்படுகிறது. குழந்தை பிறக்கும் வரை பெரும்பாலான நீர்நிலைகள் கருப்பையினுள் இருக்கும். பனிக்குடப்பையின் கையேடு சிதைவான மென்படலத்தின் செயற்கை சிதைவு (ARM), அம்னியன் தன்னிச்சையாக சிதைந்திருக்காவிட்டால் திரவத்தை விடுவிக்கவும் செய்ய முடியும்.


வெளி இணைப்புகள்

பனிக்குட நீர் – விக்கிப்பீடியா

Amniotic fluid – Wikipedia

About the author

Leave a Reply

Your email address will not be published.